ใครรู้บอกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย x_kingkong, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    เวลาสตารคเครื่องสัก 5 นาที เครื่องจะกระดุก แล้วหาย แล้วสักพักก็เป็นใหม่น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กระตุกแค่ไหนครับ แค่พอสั้นๆมากกว่าปกติหรือเปล่า แล้วกระตุกนานแค่ไหน

3. jjojjo

jjojjo New Member Member

10
    1
    0
    อยากรู้เหมือนกันว่ามันเกี่ยวกะตัวเซ็นเซอร์ออกซิเจนมั๊ยอะคะ:confused:

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ต้องขอรายละเอียดมากว่านี้อะ

5. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    กระตุกแค่ครั้งเดียว ประมาณ 5 นาทีก็เป็นอีกอะครับ

6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ถ้าเป็นที่รอบเดินเบา จอดไว้เฉยๆ โดยที่รอบนิ่ง เครื่องยนต์ไม่มีปัญหา และเป็นด้วยระยะเวลาค่อนข้างคงที่นะ

อย่างที่ผมเข้าใจนะครับ ก็ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า และที่จะอธิบายนี้ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า เค้าจะเรียกว่า เรโซแนนซ์(Resonance) มันเป็นพลังงานทางฟิสิกส์ครับ วัตถุที่เคลื่อนที่ทุกอย่างจะมีความถี่เรโซแนนซ์ในตัวมันเอง ในเครื่องยนต์ก็เหมือนกัน มีชิ้นส่วนที่เกิดการหมุนการเหวี่ยงขึ้นซึ่งมันจะเกิดการหักล้างกัน แต่เมื่อมาถึงจุดหนึ่งหรือรอบๆหนึ่ง ชิ้นส่วนทั้งหมดอาจจะเกิดการเรโซแนนซ์ขึ้นเกิดแรงเสริมไปในทิศทางเดียวกัน ทำให้จังหวะนั้นเครื่องยนต์สั่นหรือกระตุกมากกว่าปกติครับ

ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า ลองหาเรื่องเรโซแนนซ์(Resonance) มาอ่านดูครับ :D

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ในส่วนของ O2 Sensor ก็อาจจะมีส่วนครับ แต่ไม่น่าจะเว้นช่วงกระตุกนานขนาดนี้

ลองอ่านเรื่องนี้ดูครับ ผมรวบรวมไว้ให้แล้วเกี่ยวกับ O2 sensor อยู่ใน >>> Knowledge Base <<< ของ EK Group ครับ

:cool: อะไรคือ O2 Sensor :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้