อยากทราบเรื่องติดแก๊สอ่ะครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย Joule, 3 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    อยากทราบว่ารถ RT สามารถติดแก๊สได้หรือป่าวครับ
    แล้วควรติดหรือไม่ครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยหน่อยครับ
    แล้วถ้าจะติดควรติดแบบไหนดีครับ

2. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ติดได้ทั้ง 2 ระบบ ทั้ง LPG และ NGV เลยครับ แต่ราคาของ LPG จะติดตั้งถูกกกว่า ก็ต้องลองพิจารณาดูครับ

3. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ใครที่ติดแล้วออกมาแนะนำกันหน่อยนะครับคือว่าผมก็อยากติดเหมื่อนกันอะครับ.....ช่วยไม่ได้อะยุคนี้น้ำมันแพงอะไม่รู้ว่าอีกหน่อยจะเป็นยุคเเก๊สเเพงหรือป่าวอะครับ.......อิอิ

4. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    คิดจะติดอยู่เหมือนกันครับกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ

5. Joule

203
    0
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบของพี่ๆ

6. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    แก๊สปล่อยลอยตัวแล้ว แต่ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี 55

7. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ถูกครับ ถูกกว่าเยอะเลยครับ อิอิ

8. antique

antique New Member Member

7
    0
    0
    ถ้าขี่ไม่ไกลเกินกว่าวันละ 30 กม ก็คิดว่ายังคิดดูก่อน คิดว่าประหยัดกมละ 2 บาท
    จะได้ลดต้นทุนแค่ ปีละ 30กมX30วันX12เดือนx2บาท=21600 บาท/ปี

ซึ่งค่าติดตั้งก็ราว 15000 บาท
    แต่ไม่คิดอะไร เอาสนุก ลองของแปลก ก็เข้าท่าดี
    ผมก็ขับน้อย แต่ก็ติด อ่ะ

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมติด gas LPG ครับ เครื่อง 12R ติดเองครับไม่ยาก เป็นระบบดูด
    ราคาอุปกรณ์ครบชุดราคา 8,500 บาท ใช้หม้อต้มของ bigas ถัง 38 ลิตร เต็มถัง 430 บาท

ถามว่าประหยัดไหม ผมว่ามันประหยัดได้นิดหน่อย แต่ไม่มากเท่ากับเครื่องหัวฉีดหรอกครับ
    แต่รู้สึกว่าเครื่อง 12R มันจะมีตัวที่รหัสเครื่องเป็น 12R-LPG ซึ่งติด gas มาจากโรงงาน เครื่องตัวนี้ประหยัดมากๆครับ
    รถผมไปนครสวรรค์เสียค่า gas 800 บาทครับ
    แต่อีกคันไม่ได้ติด gas เครื่อง 2T หน้าแหลม เติมน้ำมัน 1500 บาท

ถามว่าวิ่งดีไหม ตอนใช้น้ำมันความเร็วสูงสุดที่ทำได้จากเครื่อง 12R ที่ OVH ทุกอย่าง คือ 160 เกือบจะ 170 km/hr
    แต่พอมาใช้ gas แล้ววิ่งได้แค่ 140 km/hr ขึ้นสะพานแรงจะตกลงมาก

ปัญหาที่เกิดหลังจากติด gas ของผมไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ตอนแรกๆมันจะยิงเป็นไฟสีฟ้าออกท่อ แต่พอจูนแล้วก็หายครับ

ราคา gas ตอนนี้
    กรุงเทพ 10.95
    ต่างจังหวัด 11.75

10. golf the zeed

3,808
    7
    38

ดีคับ ข้อมูลแน่นปึ๊ก :)

11. pik_corona_rt100

pik_corona_rt100 New Member Member

21
    1
    0
    lpgแบบมิกครับ

12. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    จัดแจงย้ายถังน้ำมันเลยหรอครับเนี่ย.........เหอะๆๆๆๆๆๆ

13. golf the zeed

3,808
    7
    38
    หายไปนานเลยนะครับคุณ PIK อิอิ

14. Joule

203
    0
    0
  15. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    สนใจถังน้ำมันครับผม..ขนาดกี่ลิตร ? ราคาเท่าไร? ทำที่ใหน ? รบกวนบอกด้วยครับ :D

16. Joule

203
    0
    0
    ถ้าไปติดแก๊สแล้วต้องไปปรับแต่ง ช่วงล่างด้วยป่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้