อยากทำช่วงล่างของU12ครับ (ใส่โช๊คของอะไรดี)

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย masry, 13 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. masry

masry New Member Member

18
    0
    0
    อยากทำช่วงล่างของU12ครับ (ใส่โช๊คของอะไรดี)
    เอาแบบ นุ่มๆ แน่นๆ นึบๆ อ่ะครับ ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ
    งบ 8000-10000 ครับ ใส่ของอะไรได้บ้างครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ:):)

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม..............
    อยากทำช่วงล่าง....... อยากได้ แบบที่บอก.......
    อาจจะเปลี่ยนแค่ Shock Absorber ไม่ได้ซะล่ะมั๊งครับ.......
    อาจจะต้องดูแล joint และ bush อื่นๆ ควบคู่ไปด้วย.....
    ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าลืม เรื่อง Spring ด้วยครับ.....

อ่ะ....... มาคุยเรื่อง Shock Absorber หน่อยนะครับ..
    Standard จะเป็น ของ KYB ถ้าอยากจะให้ได้ดีกว่า KYB ดำๆ
    ก็หา KYB กระบอกเงิน หรือ จะเอา Monroe หรือ Gabriel
    มาใช้ก็ได้ครับ 2 ตัวหลังเนี่ย หาซื้อได้ตามวรจักร หรือ Dealer
    ที่ลงประกาศไว้ตามหนังสืออ่ะครับ

งบปรมาณที่เอ่ยมา อาจจะต้องเพิ่มนิดหน่อยนะครับ.......
    :D

3. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    อยากได้บ้างจัง.....เนอะพี่โต้งเนอะ...อิอิอิ

4. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    พี่โต้งนี่ถามจิงนะเนี่ย ไม่ได้กวนทีนเลยนะ joint และ bush คืออะไรคับ ช่วยขยายความนิสนึงคับพี่ อยากรู้จิงๆ ขอบคุณคับ

5. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    บูช ลูกหมาก อิอิ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ซื้อเลยครับ......... พรี่บุ๊งบิ๊ง........ :D

Joint คือจุดต่อ จุดหมุน จุดที่ให้ตัวในแนวแกนได้
    Bush คือตัวรอง ที่มีลักษณะเป็นแบบ Barrel หรือ Cup อ่ะครับ......

อิอิ
    รู้เรื่องขึ้นบ้างไหมเนี่ย..... :D

:rolleyes: เอ้อ...........
    พรี่เทพครับ อย่ามั่ว หรืออมภูมิ ครับ.............

:cool:

7. marko555

3,491
    10
    0
    คัยพี่รู้เเว้ว อิอิ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    ครับพรี่โกะ คร๊าบบบบบบบบบ :D

9. masry

18
    0
    0
    ขอบคุณมากๆนะครับ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ขอบคุณมากครับ........... :D

11. masry

18
    0
    0
    Spring ควรใส่แบบไหนดีครับ
    ถ้าเป็นใส่ Spring โหลด ได้ไหมครับ
    ราคาประมาณเท่าไหรครับ

12. masry

18
    0
    0
    Shock Absorber ..
    KYB หรือ Monroe หรือ Gabriel ใส่แทนของเดิมเลยได้ไหมครับ
    ต้องดัดแปลงไหมครับ แล้วเวลาจะซื้อบอกที่ร้าน ว่าอะไรครับ (กลัวซื้อผิดอ่ะครับ)

13. masry

18
    0
    0
    แล้ว Spring โหลด ควรเลือกซื้อยังไงครับ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    ถ้าใช้งานธรรมดา ก็ Spring Standard ดีที่สุดครับ........

เวลาซื้อ ก็ต้องบอกเค้าครับว่า ตรงรุ่น U12 สิครับ.....
    อ้อ....... ตามเครื่องด้วยนะครับ..... เครื่อง 1800 กับ 2000
    จะไม่เหมือนกัน.........:D

:D;) อิอิ
    ตอนนี้ Spring Load ในไทยไม่มีให้เบิกอ่ะครับ.....

อิอิ

15. masry

18
    0
    0
    คือ ถ้าเปลี่ยนโช๊คแล้ว
    อยากเอาหน้าลง 1.5" อ่ะครับ ต้องทำไงครับ

16. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    :whoo::whoo::whoo::whoo::whoo::whoo::whoo::whoo::whoo::whoo:

17. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    :D:Dได้ความรู้อีกแล้ว:D:D

18. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

19. marko555

3,491
    10
    0
    โอ้วโหว สุดๆ ไปเลยพี่ไปเเละ อิอิ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    ถ้าจะเอาลงเยอะขนาดนั้น ต้องตัด Spring ครับ......
    แต่ Shock จะเอาไม่ค่อยอยู่นะครับ เพราะ Spring ตัด
    มันจะแข็งมากๆๆ

ถ้าจะให้ได้ 1.5 นิ้ว กับ Lower Spring ค่อนข้างยาก....
    เพราะของญี่ปุ่นเอง ไม่ค่อยเน้นเตี้ยอ่ะครับ......

หรือมีอีกอย่าง แต่ไม่ค่อยอยากแนะให้ทำคือ ทำ Strut ปรับเกลียว
    ซึ่งค่าใช้จ่ายสูง........... :D แล้วก็ไม่ค่อยได้ปรับสูงต่ำเท่าไหร่

:eek: ไหนๆๆๆๆๆๆๆ ใครได้กัน...... :eek:

:eek: โห............ น่ากลัววววววววว :eek:

21. marko555

3,491
    10
    0
    อิอิ ออกจาน่ารักไม่เห็นน่ากลัวเลย เเฮะๆๆ

22. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::D

23. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: หึหึ :eek:

25. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    อิอิ ว่าจะถามต่อด้วยอ่ะครับพี่ สปริงสีดำ RSR มันเตี้ยกว่า สแตนดาร์ท ประมาณกี่นิ้วอ่ะครับพี่โต้ง

ผมว่าจะถอด โช๊คสตรัทปรับเกลียวออกก่อนอ่ะครับ วิ่งบ้านๆ มันแข็งเกิน เล่นเอา ลูกหมากปีกนก กะ กันโคลงผม ไปแระข้างนึง

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อ้าว.............
    ไมพี่ทศเทพ มาถามน้องโตร้ง ล่ะครับ......
    พี่เป็นเทพ นะครับ ....... ต้องรู้เรื่องพวกนี้สิครับ........
    เรื่องพวกนี้ผมตอบไม่ได้หรอกครับ........ พรี่เทพต้องรู้........
    น้องโตร้งไม่รู้หรอกครับ..........

:confused::confused::confused::confused:

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อ้อ.........
    อีกอย่าง น้องโตร้ง เคยกล่าวไปแล้วว่า น้องโตร้ง จะไม่คุยเรื่องรถ
    กับพรี่เทพ อีกอ่ะ...............

อิอิ
    :rolleyes::D

28. masry

18
    0
    0
    แล้วถ้าไม่ตัด สปิง อ่ะครับมีวิธิอื่นไหมครับ เอาลงซัก 1" หรือ 0.5" ก็ได้ครับ

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม..........
    วิธีชาวบ้านๆ เรา เลยนะครับ...... เลื่อนเบ้า Spring ลง......

อิอิ

30. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้