เปลียนสีคอลโซลครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Mink_si, 8 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    อยากรบกวนพี่ ๆ ชาว D.I.Y ครับไม่ทราบว่า มีใครมีวิธีเปลียนสี คอลโซล
    ในสวนที่เป็นหนังสีเทาบ้างครับ
    อยากเปลียนเป็นสีดำอ่าครับ
    ขอบคูณมากครับ

2. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    อืมมเป็นหนังเหรอครับ
    ถ้าเป็นพลาสติกก็พ่นสีเอาเลยตาม http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=54781
    เป็นหนังคงต้องเปลี่ยนหนังล่ะมั๊งครับอันนี้คงต้องพึ่งร้านเบาะแล้วล่ะ

3. Mink_si

430
    19
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่ รู้สึกว่า หนังเทียมเนีย่เค้าไม่เปลียนกันอ่าครับร้านเบาะ

4. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมอยากผ่นอยู่เหมือนกัน คือจิงๆแค่อยากซ้อมจุดที่มันถลอกน่ะคับ
    ไม่ทราบว่าถ้าผ่นแค่บางจุดมันจะด่างไหม

แต่ถ้าผ่นแล้ว ไม่ว่าจะเต็ม หรือบางจุด มันจะใช้แว๊กซี่ขัดเบาะ ขัดๆถูๆได้แบบเดิมไหมอ่ะคับ

5. Minku

Minku New Member Member

23
    1
    0
    มันเป็นหนังแบบอัดขึ้นรูปแล้วนี่
    ร้านเบาะคงทำไม่ได้ มีวิธีเดียวคือพ่นสี
    แต่ไม่รู้ว่าระยะยาวสีจะลอกไหม เพราะผมก็อยากทำเหมือนกัน

6. Mink_si

430
    19
    0
    ไม่ทราบเหมอืนกันครับแต่ว่าร้านเบาะ บอกว่าสามารถพ่นได้ แต่ต้องส่ง โรงงาน เลยคิดว่าเราน่าจะสามารถทำเองได้รึเปล่า เพราะว่า เค้าบอกว่ามันพ่นได้แล้วไม่ลอกด้วย เลยคิดว่าน่าจะมีวิธีพ่นที่ทำให้มันไม่หลุดได้อ่าครับ
    มีใครรู้บอกหน่อยสิ

7. jodmaru

jodmaru New Member Member

107
    0
    0
  8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    สมัยก่อนเห็นร้าน เบสิค ประดับยนต์ เข้าเอาหนังมาหุ้มคอนโซนกระบะ อ่ะ ก็สวยดี แต่
    ระยะยาวไม่รู้ว่ามันจะเป็นไงบางคันก็ทำภายในสีแดงทั้งเบาะ คอนโซล เพดานหลังคา
    บางคันก็สีขาว สีครีมก็มีอ่ะครับ และเคยเห็นรถแข่งแรลลีอยู่คันหนึ่งของพี่ที่อู่เข้าเอา
    กำมะยี่มาหุ้มคอนโซลอ่ะ เขาบอกว่าแสงแดดจะได้ไม่สะท้อนเข้าตาเวลาขับย้อนแสง
    ส่วนพี่ที่รู้จัก (เจ้าของอู่สี) แข่งแรลลี่เหมือนกัน เขาเอาคอนโซลสีเท่า อีคาร์ มาพ่นเป็น
    สีดำเหมือนอีโวเป๊ะเลย เคยคุยๆเหมือนกันว่าพ่นมา 5 ปีแล้วไม่เห็นมันจะลอกเลย แถม
    ยังบอกอีกว่าจะเอาสีอะไรก็ผสมแล้วพ่นได้ แต่มันมีกรรมาวิธีต่างออกไปจากการพ่นสี
    รถยนต์อ่ะ รู้สึกว่าจะต้องพ่นสีเกาะพลาสติกรองพื้นก่อน แล้วพ่นสีจริงแล้วเคลือบด้วย
    แลคเกอร์ด้านมั้งครับ

9. Mink_si

430
    19
    0
    ของผม รองพื่นแล้ว ค่อยพ่น แต่มันก็ยังลอก แต่ยังไม่ลอง พ่นแลกเกอร์ ด้านอ่า
    แต่ตอนนี้มีปัญหา คือว่าพ่น ดำด้านที่หนังเทียมไป แต่ปรากฎว่า ตอนนี้มัน ไม่ลอกแต่ว่า กลายเป็นสีเ
    งาๆ และ เหนี่ยวๆ แทนอ่าครับ

10. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    ตามความคิดผมนะครับหนังมันมีความยืดหยุ่นมากกว่าพลาสติกถ้าจะถ้าใช้สีกระป๋องที่มีตามท้องตลาดที่เราสามารถหาซื้อมาพ่นด้วยตัวเองได้ แล้วจะไม่ให้มันลอกหรือแตกลายงาคงเป็นไปได้ยากครับ
    อย่างที่ผมเข้าใจก็คือแบบที่คุน T_4wd บอกอ่ะครับ
    เพราะผมเคยเห็นรถ DX เก่าๆเขาไปหุ้มสีครีมมาครับ

11. oragolf

oragolf New Member Member

19
    0
    0
    น่าจะเป็นสีพ่นพลาสติกนะ ที่ไว้พ่นกันชนหน้าอะ

12. ake.....

ake..... New Member Member

39
    1
    0
    ต้องใช้น้ำยาพนพลาสติกพ่นก่อนแล้วค่อยเอาสีพ่นทับครับจะไม่ลอก
    (น้ำยาตัวเดียวกับที่พ่นกันชนรถที่เป็นพลาสติกรุ่นใหม่ๆอะ)

13. gla_club

gla_club New Member Member

98
    0
    0
    ท่านพี่ครับผมว่าท่านพี่เอาออกมาทำใหม่ทั้งชิ้นดีกว่าครั้ง พ่นเป็นบ้างจุดด่างแน่นอน

ส่วนท่านพี่จะใช้แวคซี่เช็ดนั้นผมว่าเปรี่ยนเป็นน้ำยาเคลือบสีดีดกว่าครับผม

gla_club

14. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    ตอนนี้มีสีสำหรับพ่นหนังออกมาขายแล้วคับ มีสี ครีม กับ ดำ ลองหาซื้อที่โฮมโปรดูคับ

15. Q Sr

Q Sr New Member Member

19
    0
    0
    อยากเห้นครับ จะไลองมั่ง

16. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เพื่อนผมมันเคยพ่นครับ คุณ Mink แต่มันพ่นแผงประตู อยากเป็น Type R แต่มันขับ EK มันพ่นมานานแล้ว
    เหมือนกันนะครับแต่ไม่เห็นลอกเลยสีออกดำด้านๆ แต่ไม่รู้ว่ามันใช้สีอะไร เอาไว้ถ้าเจอมันเดี๋ยวผมถามมันแล้ว PM ไปบอกนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้