ขอบ่น เรื่องประกันชั้น 1 หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ooTToo, 15 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ooTToo

ooTToo New Member Member

73
    1
    0
    ขอเล่าให้ฟังแล้วกันครับ..........พึ่งเอารถไปเคลมประกันของบริษัท1 โดยได้เคลมรองคัน เพื่อลักยิ้ม ต่างๆ และทางผมได้ทำประกันมาประมาณปีที่ 3 โดยที่ไม่เคยเคลมเลย (ประวัติดีมาก) ซึ่งทางเจ้าหน้าที่แจ้งก่อนเลยต้องโดนค่าธรรมเนียมขั่นต่ำ 8000 บาท โดยผมบอกเจ้าหน้าที่ท่านนั่นว่ามันสูงไป และผมก็ไม่เคยเคลมเลย น่าจะลดมากกว่านี้ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะโทรไปแจ้งภายหลังเมื่อได้รับอนุมัติจากผู้จัดการ (ผมแจ้งไปว่าถ้าแค่ 4000 บาท ผม OK) แต่พอเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้ง บอกว่าผู้จัดการให้แค่ 6000 ผมเลยตอบกลับไปว่าหมดมุกเลยกับประกันที่นี้ และตอบกลับไปว่า ของวิริยะ เมื่อตอนต้นปีได้เอา E240 ไปเคลมรอบคันเหมือนกัน และประวัติดี เค้าเก็บแค่ 4000 เอง ผมว่าคงจะต้องยอม แล้วพอใกล้หมด เคลมอีกรอบ และเปลี่ยนประกันเลยดีกว่า จะดีไหมคับ:cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2008
  2. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    ประกันบริษัทไหนหรอครับ ตอนผมทำสีรอบคันเสีย 2000 เองอ่ะ

3. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    3 ปีไม่เคยเคลม....เรียกตอนแรก 8000 ลดแล้วยังตั้ง 6000 โอ๊ว....แพงงงง

ก่อนจากจัดชุดใหญ่ ๆ ซักดอกเลยครับ...5 5 5

4. BHON

BHON New Member Member

36
    0
    0
    ทุบกระจกหน้าทุบไฟท้ายหินขว้างกันชนกับกระจกข้าง+ทุบไฟหน้าเพิ่ม2ข้าง เสียเงินไป6000 ทำตามนี้ก็คุ้มมากนะ

5. ooTToo

73
    1
    0
    ของกรุงเทพ อ่ะคับ ปีหน้าผมเปลี่ยนเเน่คับ ไม่ดีเลย

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ประกันชั้น 1 เบี้ยอยู่ประมาณเท่าไรครับ

7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ผมเคลมรอบคันไม่เสียสักบาทอ่ะ

8. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    วิริยะเคลมรอบคันได้กี่บาทอ่าคับพอดีค่อย ๆ สะสมไปเคลม จนจะครบอยู่แล้ว

9. KOB@NeFaRiouS

KOB@NeFaRiouS New Member Member

94
    1
    0
    ผมเคลมรอบคันยกเว้นกระจกข้างตอนเปลี่ยนสีไม่เสียเลยสักบาท

ได้มา17000หรือ18000นี่ละครับจำไม่ได้ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้เงินด้วยจ่ายไวดี

ประกันของคุ้มภัยครับไม่รู้บริษัทดีหรือว่าโชคดีเจอเจ้าหน้าที่ดีก็ไม่ทราบเลยไม่คิดเงินแต่ประทับใจตรงจ่ายเงินไวดีครับ

10. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    นั่นดิครับ ไมแพงจัง

คงต้องยอมอะ แล้วก็เปลี่ยนประกันใหม่เลยดีกว่า

11. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    เคยครั้งนึง ทำปีเดียวเองเครมรอบคัน 3000 อ่ะ

12. ooTToo

73
    1
    0
    นั่นสิคับ ทำไมของท่านอื่น ถูกจัง ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเข้าไปทำเลยดีป่าว ยอมจ่าย 6000 บาท เลยจะดีไหม

13. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    วิริยะชั้น1น่าจะให้ได้ประมาณ20000บาทนะครับ ตอนผมเครมก็กลับสี กระจกบานหน้า ยากขอบกระจก
    ตรงไหนไม่มีรอยก็ทำให้มีครับ เสียไป 3000 บาท

14. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    พอดีผมก็พึ่งไปเครมของวิริยะมาเหมือนกันครับ พอจะมีประสบการณ์มาเล่าให้เพื่อนๆฟังคือ ทางประกันเค้าบอกว่า ถ้าเครมต่อครั้งไม่เกิน 9 ชิ้นเค้าไม่คิดค่า Accept ครับ แต่ผมเครมเกินเค้าก็คิดแค่ 2,000 นะ แล้วก็ถ้าเวลาจะเครมรถ ให้ไปเครมที่อู่เลยครับ อู่ในเครือ อย่าไปเครมที่บริษัทประกันเด็ดขาด มันเคี่ยวสุดๆ ต่อรองนู่ต่อรองนี่ ให้ผมเครมไม่ครบรอบคัน หาว่าเจตนามาทำสี พอผมไปที่อู่ในเครือของมันว่าจะเอารถไปทำปุ๊บ อู่แนะนำเลยว่า เว้นซัก 2-3 อาทิตย์แล้วกลับมาเครมอีกรอบที่อู่ ถ้าจะเอารอบคัน เพราะดันพึ่งจะไปเปิดเครมที่บริษัทมัน พอได้เวลาที่อู่นัดผมเข้าไปเครมที่อู่ตัวแทนประกันที่อู่กระซิบผมเลยครับ ถ้าไม่คิดไรมากเอากุญแจขูดรถเลยครับ เอาให้เป็นรอยนิดๆพอเห็นแล้วเค้าก็ถ่ายรูปทำเรื่องเครมให้ผม และพอดีรถผมมีรอย Remark ก่อนทำประกันว่ามีแผลเก่าก่อนทำประกัน ซึ่งบริษัทประกันจะไม่รับผิดชอบส่วนนี้ เค้ายังแนะนำว่าให้ไปพ่นสีแล้วขัดลบรอยมานิดๆหน่อยเอาแบบถ่ายรูปไม่เห็นเพื่อไปแจ้งลบ Remark ก่อนแล้วค่อยมาเครมประกันมันจะถูกกว่าทำเองทั้งชิ้นอีกต่างหาก สรุปผมเลยบอกเค้าว่า เอาเบียร์ซักสามขวดไหม บริการถูกใจ อิอิ

15. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ตอนนี้รถก็เริ่มมีรอยแล้วอะ อยากทำสีแต่ต้องใช้รถตลอด ไม่มีเวลาว่างเลย

แต่อู่ที่เคยทำสีมา ยังไม่มีที่ไหนทำสีเนียนเลย กลับมาสักอาทิตย์ สีเริ่มมีรอยแตก เซ็งคร้าบบ:mad:

16. ooTToo

73
    1
    0

ผมน่าจาใช้วิธีนี้นะครับ ไม่น่าเลยย ตอนนี้ผมยังไม่ไปเดินเรื่องต่อเลย บอกตรงๆ ว่าหมดมุก

17. ooTToo

73
    1
    0

ใช่เลยคับ เวลาไปรับรถนะ สวยเชียว พอผ่านมาไม่ถึงเดือน เริ่มออกอาการเลย ไม่ทราบว่ามีอู่ไหนที่ทำงานสีดีๆ และมีความรับผิดชอบบ้างคับ :cry::cry:

18. aekky

aekky New Member Member

234
    13
    0
    เลิกทำไปละคับ ประกันชั้น 1 เนี่ย เก็บตั้งไว้ซ่อมเองดีกว่า เซง

19. -?-

-?- New Member Member

7
    1
    0
    ของกรุงเทพเคลมไม่เกิน 6 ชิ้นต่อครั้งครับ

เอาสะดวกไปที่อู่ในเครือแล้วคุยกับอู่ก่อนครับ อู่ที่รู้งานจะแนะนำการเคลมให้คุณไม่เสียตังก็ยังได้
    ของผมก็เพิ่งเคลมแต่แค่ครึ่งคัน(ครึ่งขวา+ฝาหน้า+ฝาท้าย+ไฟหน้า)ก็ไม่เสียเงินเพิ่ม

20. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    ไม่มีประกันอ่า Y_Y

21. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    ว่าจะเปลียนไปทำ ชั้น 3 Plus อยู่เหมือนกัน คร้าบบ พี่น้อง ฮิ้ว ฮิ้ว

22. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ประกันหมดไปเเล้วครับ

23. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    ขอบสัมพันธ์รอบคัน accept ตั้งแปดพันแนะ ไม่น่าเรยเราพลาด พึ่งรุว่าของที่อื่นดีกว่าตั้งเยอะ:cry:

24. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    กรณีจะเคลมไม่ให้เสียแอคเซสจะต้อง

ไม่บอกว่า ไม่รู้ว่ารอย หรือ แผลนั้นเกิดขึ้นเมื่อไหร่

เพราะถ้าบอกไปเสียแอคเซสแน่นอน และ เสียในส่วน

ของประวัติดีด้วย (แอคเซส + ส่วนลดประวัติ)

ให้แจ้งไปเลยว่าทำเป็นรอยเองดีกว่า ไม่เสียแอคเซส

การเคลมควรจะเริ่มจาก

เคลมทีละข้าง ตั้งแต่ บังโคลนหน้าซ้าย + ประตูหน้าซ้าย + ประตูหลังซ้าย +บังโคลนหลังซ้าย(ให้โดนฝาถังน้ำมันด้วย) + กันชนหลัง

จากนั้นสักพักก็เคลมอีกฝั่ง กันชนหน้า + บังโคลนหน้าขวา + ประตูหน้าขวา + ประตูหลังขวา + บังโคลนหลังขวา

ถ้าจะเอา ฝากระโปรงด้วย เคลมโดนหินทั้งฝา และ กระจกบังลมหน้าทีเดียวก็ได้

แต่อย่าทำเคลมพร้อมกันทั้งหมด มิฉะนั้นเสียแอคเซสแน่นอน

เก็บใบเคลมไว้ พอครบทั้งคันก็เข้าอู่ทำสีทีเดียว ประหยัดเวลาดี

การต่อรองค่าแอคเซสลองโทรเข้าไปคุยกับผู้จัดการฝ่ายสินไหม

ถ้าเป็นลูกค้าเก่าที่ไม่เคยเคลม หรือ เคลมเล็กน้อย ก็อาจมีการอนุโลมยกเว้น หรือ ลดได้ครับ

ประกันชั้น 1 ปัจจุบัน ถ้าไม่ทำต่อเนื่อง มักไมค่อยรับกัน ถ้ารับก็ราคาจะสูง หรือ เป็นบริษัท

ที่ไม่ค่อยรู้จักกันสักเท่าไหร่ ถ้าต่อเนื่อง ไม่ค่อยเคลมก็เบี้ยประมาณ 10,000 +-

ถ้าเริ่มใหม่ อาจถึง 20,000

25. <<AoD'S>>

<<AoD'S>> New Member Member

7
    1
    0
    ผมพึ่งไปรับรถมาสรุปแล้วจาก 8000 ลดลงเหลือ 6000 (ก้อยังเยอะอยู่ดี) แต่ตอนที่เอารถเข้าไปที่อู่ ให้ทางอู่เค้าเคลม ไฟคู่หน้า+ หระจกมองข้างขวา อันนี้ไม่เสียเลยสักบาท รู้งี้ไปเก็บที่ละ 6 จุด ที่อู่ดีก่า คับ

(ลืมบอกไปว่าไฟคู่หน้า เปลี่ยนเป็นของแท้ คู่เลย)

ขอบคุณสำหรับทุกข้อความคับ

26. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    วิริยะทำรอบคัน โดนไป 4 พัน ตอนนั้นไม่ทราบ ก็โดน พนง. ประกันหลอด แด๊ก ไปสบายตัว ปีต่อมาเปลี่ยนเป็น กรุงเทพฯ รอบคัน ฟรี !!! แต่เฉพาะจุดที่มีตำหนิเห็นได้ชัดเจน ถ้าไม่ชัดเจนชิ้นนั้นเรารับผิดขอบเอง ซึ่ง ต้องเพิ่มในส่วน หลังคา กระโปรงหน้า หูช้างเอง แต่เพิ่มแค่ 2 พัน เพราะ อู่เพื่อนกันก็เลยถูกมั้งครับ แต่ถ้า ฝากระโปรง กับหลังคาไม่ทำ กรุงเทพ รับผิดชอบทั้งหมดครับ เพราะมันเป็นรอยขูดขีดนิดหน่อย ส่วนไฟหน้า ไฟท้าย ตัดหมด ผมเอาหินขูดๆแค่เป็นรอย ก็เปลี่ยนให้ละครับ เรื่องต่อรอง ขึ้นอยู่กับอู่ด้วยนะครับ ยังไงเลือกอู่ด้วยก็ดีครับ

ส่วนเบี้ยประกัน
    1. วิริยะ ผม 18,000 บาท เคลมไปครั้งนึง เสีย 4000 บาท แถมปีต่อมากระโดดไปที่ 22000 ก็เลยเลิก
    2. กรุงเทพ ย้ายมาด้วยประวัติเคลม 1 ครั้งจาก วิริยะ จ่ายไป 18,000 เท่ากับ วิริยะรอบแรก สิ้นปีเคลมรอบคันเช่นกัน
    3. ทิพยะ เริ่มต้นด้วย ประวัติเคลม 2 ครั้งที่ จากข้อ 1-2 จ่ายไปที่ 16000 บาท ปีที่ 2 ไม่ได้เคลมประวัติดี เหลือ 13000 บาท

คาดว่าต่อประกัน ทิพยะ รอบที่ 3 ด้วยประวัติดีน่าจะถูกกว่านี้ แต่ หลังจากต่อแล้วอาจจะมีการเคลมรอบคันอีกที อันนี้รอดูรูปการก่อนครับ

ส่วนตัวผมว่า หาอู่ที่ไว้ใจได้ แล้วถามพี่เค้าตรงๆ ไปเลยว่า ประกันอะไรดี ที่เข้ามาแล้วพี่สบายใจ อย่างอู่เพื่อนผม บอกเลย เกรด A-C อู่ไหนบ้าง ผมก็ยึดตามอู่ที่ทำให้ครับชัวร์สุด ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงเสมอไป

27. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ให้แยกใบเคลมครับ....

ใบนึงซัก 6 รายการ...

แต่เปิดเคลมพร้อมกันได้....

ข้อสำคัญแยกใบเคลมครับ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้