เปลี่ยนปั๊มน้ำ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย Mr.Mira_Man, 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mr.Mira_Man

Mr.Mira_Man New Member Member

55
    1
    0
    พอดีว่าวันนี้เอารถไปเช็คที่ Q-quik เค้าบอกว่่าต้องเปลี่ยนป้๊มน้ำน่ะครับ
    เค้าบอกราคาเผื่อไว้ 1หมื่น !? โอ้พระเจ้าช่วยแทบช๊อคซีเนม่า
    จริงๆแล้วมันถึงเหรอครับราคาขนาดนั้นน่ะ ?

แต่ยังไม่ได้โทรฯมาแจ้งยอดจริงนะครับ เค้าเผื่อไว้น่ะครับ

เลยอยากทราบว่าพวกพี่น้่องคลับที่นี่ ใครเคยมีประสบการณ์ด้านนีั้มั่งหรือเปล่าครับ ? :confused:

2. torsak

torsak New Member Member

52
    0
    0
    เครื่องอะไรคับ

3. Mr.Mira_Man

55
    1
    0

เครื่องเดิมติดรถครับ ED
    ตัวรถเป็น มิร่า ปีั95

4. Mr.Mira_Man

55
    1
    0
    พอดีเค้าโทรฯมาแจ้งราคาแล้วครับ 5,500 บ.
    แพงหรือเปล่าครับเนี่ย ?

5. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ว้าววว

ผมว่าแพงนะ ไม่แน่ใจนะครับ
    รอหน่อยครับ เดี๋ยวรอให้ พี่ๆใน club มาช่วยตอบ
    อาจจะถูกกว่านี้ก็ได้

6. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ถ้าเฉพาะปั้มน้ำ+ค่าแรง 5,500 บาทผมว่าแพงไปนะ
    แต่ถ้าเปลี่ยสายพานทามมิ่ง ,ลูกลอกทามมิ่งด้วยก็ว่ากันอีกที
    เพราะในการเปลี่ยนปั้มน้ำ มันต้องถอดสายพานแอร์,ไดร์ชาร์ต >>
    ถอดพู่เล่ปั้มน้ำ >> เปิดฝาหน้าเครื่อง >> ถอดสายพานทามมิ่ง
    ถึงจะเอาปั้มน้ำออกมาได้ ลองดูแล้วกันครับว่าเค้าเปลี่ยนอะไรให้มั่ง

ลองดูรายละเอียดราคาค่าของในกระทู้ยกเครื่องรถคุณปอก็ได้ครับ
    ผมจำได้ว่าปั้มน้ำใหม่ทั้งลูกแค่ไม่กี่ร้อยเองนะ แต่
    ว่าแต่ของเดิมมันเป็นอะไรครับถึงต้องเปลี่ยน..งงครับ
    ถ้าเป็นเรื่องความร้อน ลองโทรมาคุยกันก่อนดีไหมครับ
    เพื่อมีไรที่ผมพอจะช่วยได้มั่ง ^_^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2008
  7. Mr.Mira_Man

55
    1
    0
    เวร+กรรม มันมักจะมาพร้อมๆกัน

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำมากๆครับ..:D

แต่.....:(

ไม่ทันแล้วครับ เมื่อกี้พออ่านกระทู้จบปุ๊บโทรฯไปเลย
    เค้าบอกว่าของสั่งมาครบแล้วครับพี่ ตอนนี้ทำความสะอาดอยู่ครับ (แถมบอกว่าสะอาดเกินเลยพี่) ก็เลยถามต่อว่าีรายการที่ทำมีอะไรมั่ง(เสียงดุๆหน่อยนึง)
    เค้าตอบว่า...ก็มีสายพานอะไรมิ่งๆ ลูกรอก, สายพานหน้าเครื่อง2เส้น (ตรงไหน งง ?)สายพานลิ้น,กรองอากาศ, แล้วก็ปั๊มน้ำ ลดเหลือ 5,000บ.

สาเหต..
    มาจากน้ำยาหม้อน้ำใช้ผิดขนาดว่างั้นครับ :confused:
    อนาคตอันใกล้นี้งานใหม่ก็คือท่อส่งน้ำซึม และหม้อน้ำกำลังจะรั่วเพราะน้ำยาหม้อน้ำมันเข้มข้นเกินไป จริงเหรอครับ ?

อ่อ..ประชาสัมพัน (ผู้หญิง)
    เค้าถามว่าซื้อมาเท่าไหร่คะ
    ก็เลยบอกว่าไม่ได้ซื้อครับ รถที่บ้านไม่มีึคนใช้เลยเอามาใช้
    หนูอยากได้ หนูว่ารถพี่มันรักดี ก็เลยบอกให้เค้าเน็ตแล้วเสิร์ชคำว่า "ไดฮัทสุคลับ" เมื่อกี้โทรฯไปรับพอเค้าถามต่ออีกเข้าเวปไหน
    สงสัยจะอยากได้จริงๆมัง...แต่ผมตอนนี้ยังไม่อยากขาย ใครอยากขายก็โพสไว้นะครับ เอารูปส่งขึ้นด้วยยิ่งดี

ที่ผมว่าเวรกรรมมันพร้อมกันก็เพราะว่า เมื่อวานเริ่มเช้าเลย ลืมของที่อพาร์ทต้องขับกลับไปเอาหายังไงก็หาไม่เจอที่ไหนได้ก็เอามาแล้ว เอามาซ่อมเจอราคาตั้งไว้1หมื่น ก็เครียดๆนิดนึง กลับมาเปิดร้านเสิร์ฟอาหารให้ลูกค้าๆเอามาเข้ามาด้วยว่าจะบอกว่า ห้ามนำสัตว์เลี้ยงเข้ามานะครับ หมาเจ้ากรรมนายเวรตัวนั้นแม่น..กัดนิ้วก้อยเลือดซิ๊บ เลยไปซื้อยากิน และยาทา นี่ยังไม่ได้โรงบาลฉีดยาเลยครับวุ่นวายไปหมดเมื่อวานน่ะ
    ตกเย็นโทรฯไปบอกพี่สาว โดนด่าอีก "มรึงเอาไปซ่อมอะไรตั้ง 5พัน รู้เรื่องกับเค้าเหรอ " สรุปเมื่อวานนี้โดนทั้งวัน...เซ็งจอร์ชชิเหง...(อันนี้..เล่าสู่กันฟังนะครับ)

ท้ายนี้ ...ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือ ห่วงใยมาตลอด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2008
  8. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    เท่าที่อ่านดู ที่ช่างจะเปลี่ยนให้มีดังนี้นะครับ

สายพานทามมิ่ง 470
    ลูกรอกทามมิ่ง 350
    ปั๊มน้ำ 480
    สายพานคอมแอร์ 80
    สายพานได+ปั๊มน้ำ 90
    กรองอากาศ จำไม่ได้น่าจะแถวๆ 150

ราคาทั้งหมดเป็นราคาที่ซื้อเองที่ร้านอะหลั่ยเองนะครับ และเป็นของเทียมทั้งหมด
    ส่วนถ้าทำที่ Q-quik มันมีด้วยหรอ ไม่ใช่ B-quik หรอ จะอะไรก็ช่าง
    แต่ราคาของ เค้าก็ต้องบวกเพื่อเอากำไรในส่วนนึง อีกส่วนนึงเป็นค่าแรง
    คงต้องทำใจครับ แพงไปนิด ถือเป็นประสบการณ์ ไว้คราวหน้ามีอะไรลองหาซื้อเองดู
    เปลี่ยนเองได้ก็ดี เปลี่ยนเองไม่ได้ก็ไปให้ช่างเปลี่ยนให้ ก็เสียแต่ค่าแรงอย่างเดียว

9. Mr.Mira_Man

55
    1
    0
    โดนไปเยอะเลยครับงานนี้

10. PALM@ARCH

341
    2
    18
    ขอบคุณปอครับ อุส่าไปคัดราคาออกมา
    ไม่เป็นไรครับ ถูก-แพงอยู่ที่ความสบายใจของเรา
    อย่างน้อยมันก็ใช้ได้แล้ว

ส่วนเรื่องน้ำยากันความร้อนหม้อน้ำ เพื่อนๆหลายคน
    เคยเตือนกันไว้ครับว่ามันจะกัดประเก็นฝาสูบ
    ทำให้น้ำรั่วในเครื่อง โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้ใส่ครับ
    เพราะใส่ก็ไม่เห็นมันจะช่วยเรื่องความร้อนเท่าไรเลย
    ดีแค่ตอนรั่วแล้วเห็นสีเท่านั้นแหละครับ

11. Mr.Mira_Man

55
    1
    0
    เอ่อ..นึกออกเดี๋ยวนี้เองครับ ความร้อนรถไม่เคยขึ้นถึงกลางเลยครับ มันเป็นเพราะอะไร ?

ถ้าไม่ใช้น้ำยา ใ้ช้น้ำเปล่าเหรอครับ ?

12. PALM@ARCH

341
    2
    18
    ไม่เกินขีดกลางถือว่าเครื่องปกติครับ
    ส่วนหน้อน้ำโดยส่วนตัวผมใช้น้ำสะอาดเติม
    น้ำกรอบ หรือน้ำฝน เพราะจะได้ไม่เป็นตะกรันในหม้อน้ำ

13. MiRa_JuM

MiRa_JuM New Member Member

88
    1
    0
    ขอเสริมเยอะเลยครับ อิอิ
    - จากการที่บอกว่าสาเหตุมาจาก " น้ำยาหม้อน้ำใช้ผิดขนาด " จั้มไม่เคยเจอนะ ?
    แต่ถ้าเขาบอกว่า เนื่องมาจากรถของคุณมันมีอายุมากแล้ว แล้วไม่เคยได้มีการเปลี่ยน ปะเก็นฝาสูบ วาล์วน้ำ ปั้มน้ำ มาเลยจั้มว่าเหตุผลมันน่าจะดูดีกว่าครับ เพราะอุปกรณ์ของเรามันเสื่อมไปตามอายุ อิอิ ส่วนเรื่องท่อน้ำข้างท่อไม่ว่าจะรถรุ่นไหนๆถ้าเราไม่เคยไปยุ่งมันเลย มันก็ผุตามอายุมันครับ ไม่ต้องไปซีเรียจ
    - ส่วนเรื่องค่าแรง คิดซะง่ายๆก็ คิดแค่ว่า เราทำเองไม่ได้ นี่นา อิอิ
    สุดท้ายอย่าไปเครียด ครับ เพราะทำไปแล้ว สุขภาพรถของเราดีขึ้น ก็พอแล้วครับ อิอิ

14. Mr.Mira_Man

55
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เป็นคำปลอบใจที่ใช้ได้ดีมาก :D

หายเครียดแล้วครับ เพราะเมื่อก่อนก็เคยทำคนอื่นทำนองนี้เหมือนกัน
    มันเป็นกรรมชั่วที่ตามมาล้างแค้น คิดงี้จะได้สบายใจครับ

อ่อ.....มีเรื่องเหลือเชื่อมาเล่าให้ฟัง จากที่กล่าวไว้ก่อนหน้านี้ว่่าเวรกรรมมาพร้อมๆกัน
    เมื่อวานนี้ก็เจออีกเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดกับตัวเอง
    นั่นคือขณะที่กำลังลำเลียงขวดน้ำอัดลมเข้าตู้แช่มีขวดนึงมันล้มลงและระเบิดใส่
    มือซ้ายอาการไม่สาหัสเท่าไหร่แต่เลือดนี่สายเลยครับ สองแผล นิ้วกลางชาเพราะแรงระเบิดมันนิ้วกลางช้ำเขียวตอนนี้ดำเหมือนคนโดนฆ้้อนตีตะปูเลยครับ
    เป็นคนไม่เชื่อเรื่องหมอดููหรือปาฏิหารอะไรเลย แต่ตอนนี้ก็สงสัยว่าเพราะอะไร ?

เอาล่ะๆพี่น้องครับ
    วันนี้เป็นวันอาสาฬหบูชา ขึ้น 15ค่ำเดือน 8 ทำใจให้สบายกันเถอะครับ
    เป็นไปได้ละเว้นการทำบาป เข้าพรรษานี้ผมจะลองถือศีล 5 ดููบ้าง สาธุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้