ฝากถามหน่อยครับ ผมสนใจ NV ใช่เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ ดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ช่าง รังวัด, 10 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ฝากถามหน่อยครับ ผมสนใจ NV ใช่เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ ดีครับ

1. ต้องถามตัวเองสิครับ ชอบขับแนวใหน ไปเรื่อย ๆ ไม่จี๊ดจ๊าด ก็ออโต้ ตอบโจทย์ได้ สบายขาซ้าย เน้นปรี๊ด พุ่งปรู๊ด ก็แมนนวล แต่ถ้าเจอรถติด ๆ ขยับทีละนิดมีปวดขาซ้าย เกียร์ทั้งสองชนิด ทำความเร็วปลายได้ไม่แพ้กัน ค่าบำรุงรักษาก็พอ ๆ กัน

2. แล้วแต่ชอบนะคะ

3. การใช้งานครับบ รวมถึงค่าบำรุงรักษาต่างกันด้วยย ถ้าขับในกทม. ออโต้น่าจะเป้นทางเลือกที่ดี ถ้าต่างจว กระปุกเรยย

4. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    ผมยังชอบทั้ง mtและat เลย

5. อยากลองat มั่ง จะได้รู้ว่าตัวเองจะชอบมั๊ย^_^

6. คงไม่แรงเท่าคันเขียวมั้งงงอิอิ

7. Neo Vvl

Neo Vvl Guest

0
    0
    0
    เป็นคำถามที่ตอบยาก จริงๆ คับ ^^

8. ในฐานะที่ รถเป็น ออโต้แล้วเปลี่ยนมาเป็น ธรรมดา ตอบให้ได้แค่ แล้วแต่คนจะขับคับ ออโต้ ใน nv ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้าการตอบสนองเลยไม่ค่อยสนุกเท่าไรแต่ความสบายพอได้อยู่ ส่วนความประหยัด ที่เคยทำได้สุดๆ เดินทาง 14 กิโล/ลิตร ในเมือง 10 กิโล/ลิตร แก๊ส ดูดจูนบางนะครับ ธรรมดา ก็เหมื่อนทั่วๆไปไม่มีไรมาก ความประหยัดที่เคยทำ เดินทาง 12 กิโล/ลิตร ในเมือง 8-9 กิโล/ลิตร แก๊สดูดจูนพอดีขับมันๆ คงจะงง ทำไมรถผม เกียร์ธรรมดาถึงกินกว่า เป็นเพราะอัตราทดของเกียร์ธรรมดาที่ต้องใช้รอบเครื่องที่สูงกว่า + ขับมันไปหน่อยเลยเหยียบเยอะ ตอบได้เท่านี้ครับ ลอง พิจารนาดู

9. Dew Romkloa

Dew Romkloa Guest

0
    0
    0
    อยู่ต่างจังหวัดวิ่งยาวๆ เกียธรรมดาก็ได้ แต่ถ้า อยู่ในเมืองรถติดๆแนะนำออโต้คับ สบายกว่าเหนๆ :)

10. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    ประมาณนี้ หน้าจะชี้วัดได้แล้วนะ555+ ส่วนตัวนะครับ ผมขับออโต้ ไม่เป็น!!!

11. Apichat Uttrapun

0
    0
    0
    เมื่อก่อนก็ใช้ธรรมดา เดี่ยวนี้ติดใจออโต้แล้วคับยิ่งเกียรออโต้ CVT ด้วยขับสนุกมากๆคับขับรถติดก็สบาย ขับต่างจังหวัดก็สนุก

12. Tara Saejung

Tara Saejung Guest

0
    0
    0
    CVT ของเอ็นวีมีด้วยหรอครับนึกว่ามีเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ ถ้าจะเปลี่ยนมันต้องมากับเครื่องเลย หรือเปลี่ยนเฉพาะเกียร์แล้วเลือกแบบCVTได้ครับ ราคาประมาณเท่าไหร่เคยถามแบบออโต้เดิมๆประมาณหมื่นหก

13. Apichat Uttrapun

0
    0
    0
    ต้องเป็นเครื่องตัวนี้คับ SR20VEเกียรจะเป็น CVT m6

14. Tara Saejung

0
    0
    0
    ราคาเท่าไหร่ครับ กินน้ำมันเยอะกว่า GA 16 เดิมๆมากป่าว

15. ขนาดเครื่องใหญ่กว่า ก็ต้องกินเยอะกว่าเป็นธรรมดาค่ะ แต่ส่วนมากก็ใช้แก๊สกันค่ะ

16. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    cvt ใน nissan มีมานานมากแล้วครับ ตั้งแต่ปี 96 แต่เมืองไทยไม่นิยม ตีนหนักแล้วไปโทษว่าของไม่ดี ประมาณนี้ครับ แต่ต่างประเทศนิยม option และความสบาย ครับ cvt มีทั้ง ธรรมดาและ cvt m6 ที่ใช้ mode กึ่ง mt ครับ เป็นเกียรที่ผลิตออกมาเน้นการทำงานของเครื่องยนต์ในรอบต่ำและที่มีแรงบิดสูงในรอบต่ำ เวลาใช้จริงๆ จะรู้สึกว่าสบายกับความเร็วสูง แต่รอบเครื่องยนต์ต่ำ

17. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ส่วนเกียร at ธรรมดาของนิสสันก็ออกแนวเน้นระยะแรงบิด ในช่วงรอบต่ำและกลางไม่ได้เน้น ว่าจะต้องขับซิ่ง เพราะอืดเป็นเรือเกลือ แต่ก็ให้กำลังได้มากกว่ารถตลาด ป้ายแดง ^_^ สุดท้ายขอให้สนุกกับสิ่งที่เลือกครับ

18. Tara Saejung

0
    0
    0
    GA16 คาร์บูเปลี่ยนเกียร์เป็นออโต้ธรรมดาได้เลยใช่ไหมครับ แล้วจะใช้ดีป่าว ขึ้นเขาทางชันไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ราคาหมื่นหกนี่โอเคไหมแพงหรือถูกครับ ปัญหาอีกอย่างของรถผมคืนล้อหน้าฝั่งคนขับมันอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เข้ากลางซุ้มล้อจะกินไปด้านหลังนิดนึง แต่ขับดีไม่เสียศูนย์นะ แต่ดูไม่สวยไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด

19. Jacky Jdm

0
    0
    0
    อันนั้นสภาพรถน่าจะเกิดจากแรงกระแทกครับ ตั้งศูนย์ล้อก็หาย แต่ ความเยื้องศูนย์กลางไม่หาย

20. สวดยอดเรยข้อมูลดีกว่ากูเกิ้ลล

21. ขอบคุณทุกท่านครับ...

22. ฝากถามต่อครับ...วางถังแก๊สแคปซูลท่าไหนเหลือที่ในกะบะมากสุดครับ

23. Dew Romkloa

0
    0
    0
    แขวนแทนยางอะไหล่จะเหลือที่ในกะบะมากสุดคับ ^_^

24. ถังแคปซูลแขวนได้หรอครับ!

25. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ได้ครับ 48 ลิตร หูข้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้