พี่ๆครับไม่ทราบว่า ระหว่าง e85 กะ lpg เทียบกันในราคาน้ำมันช่วงนี้...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nick Panomgorn, 10 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nick Panomgorn

Nick Panomgorn Guest

0
    0
    0
    พี่ๆครับไม่ทราบว่า ระหว่าง e85 กะ lpg เทียบกันในราคาน้ำมันช่วงนี้ ติดตัวไหนคุ้มกว่าครับ เพราะผมไม่ทราบว่า แก๊ส 1 กิโล วิ่งได้ระยะทางประมาณเท่าไหร่ครับไม่เคยใช้เลย แล้ว e85 1ลิตร วิ่งได้ประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะแถวบ้านที่เชียงใหม่ มีอู่เค้ารับติดกล่องe85 สำหรับรถหัวฉีด ราคา 6900 น่าสนใจดีครับ

2. ตอนนี้มีข่าว จะปรับ LPG ขึ้นมาที่ 22บาท+ ตามราคาแก๊สครัวเรือนแล้วคับ http://news.mthai.com/hot-news/380753.html รอดูข่าวอีกสักหน่อยก่อนติดสินใจนะคับ

3. ปรับราคาเป็น 22 บาท ต่อกิโล ครับ ตอนนี้ลิตรละ 12.50 LPG 1 ลิตร = 1.85 กิโล ครับ

4. LPG 1 กิโลกรัม เท่ากับ 1.85 ลิตร =22 บาท ตอนนี้ลิตรละ 12.50 = 12.50x 1.85=23.125 คือราคาที่เราใช้ต่อกิโลกรัม ซึ่งเท่ากับว่าเกินแล้วที่เขาบอกว่าปรับ แต่ถ้าบอกว่าปรับเป็น22ต่อลิตร เราจะขับรถกิโลละ 2บาท เฉลี่ยที่10โลต่อลิตรนะ

5. ต่างกัน 1.25 บาทต่อ กก ประมาณคร่าวว่า อาจถึง15บาทต่อลิตร

6. LPG เถอะครับ ยังไงก็วิ่งประหยัดกว่าน้ำมัน แก๊สแพงกว่าน้ำมันเมื่อใหร่ นั่นแหละผมถึงจะเลิกใช้แก๊ส

7. มองที่ค่าติดตั้ง LPG หรือ E85 ด้วยนะคับ เทียบกัน และค่าบำรุงรักษาด้วย

8. Nick Panomgorn

Nick Panomgorn Guest

0
    0
    0
    ถ้ามองที่ค่าติดตั้ง e85 ถูกกว่าครับ แต่ถ้าเรื่องประหยัดนี่ ผมคิดว่า lpg จะประหยัดกว่า นิดนึ่งใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้