ผมมีอาการคือ บางครั้งเมื่อดับเครื่องแล้วพัดลมหม้อน้ำไม่ยอมดับต้องบิดกุญแจมาที่ on...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Pk Power, 21 สิงหาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pk Power

Pk Power Guest

0
    0
    0
    ผมมีอาการคือ บางครั้งเมื่อดับเครื่องแล้วพัดลมหม้อน้ำไม่ยอมดับต้องบิดกุญแจมาที่ on แล้วบิดกลับดึงกุญแจออก พัดลมถึงดับครับ เบื้องต้นลองสลับ รีเลย์ ตัวที่ หนึ่ง และ ตัวที่สอง กันเห็นว่าเบอร์เดียวกันปรากฏว่าแอร์เย็นมากๆๆๆแบบไม่ยอมตัดเลย หรี่ก็ไม่หายเย็น เลยสลับกลับคืน จึงรบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยครับ รีเลย์ตัวไหนเสียครับ ปล เพื่อน ด.ช. ธีรสิทธิ์ สินเทศ ช่วยตอบหน่อยนะ

2. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    รีเลย์ กลับบ้านเก่าแล้วหละเพื่ออน ป้อก

3. Jacky Jdm

0
    0
    0
    รีเลย์แอร์ กับ พัดลม คนละเบอร์กันจ้า สีเดียวกันแต่ coil สลับกัน

4. Jacky Jdm

0
    0
    0
    เดาว่า รีเลย์ พัดลมแอร์เสีย

5. Jacky Jdm

0
    0
    0
    หรืออีกประเดนนึง ที่เจอบ่อย เครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ sensor ความร้อนยังสั่งให้รีเลย์ พัดลมทำงาน ตอน เราเปิด switch on ที่กุญแจ พัดลมยังทำงานอยู่ หม้อน้ำอาจตัน เกิดความร้อนสะสม ถ้าเอากุนแจออกพัดลมก็ดับ ถ้าไม่ดับแสดงว่ารีเลย์เสีย

6. Pk Power

0
    0
    0
    ขอบคุณเพื่อน แจ็ค มากๆๆ เลย อย่างนี้ ควรเปลี่ยน รีเลย์ เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 ดี ?

7. พัดลมครับ ผมเคยเป็น เปลี่ยนเลยครับ 1ครับ

8. Pk Power

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณ kit ผมถอดไปถามร้านอะไหล่แถวบ้าน บอกไม่มีครับ อะไหล่แทนยี้ห้อ หรือเบอร์อื่นใช้อะไรหรือครับ จะถามคนขายยังไงหรือครับ

9. ง่าย ๆ เข้าไปซื้อในศูนย์เลยครับ ตัวละ 3 ร้อยกว่าบาท

10. Jacky Jdm

0
    0
    0
    มันไม่น่าเสียง่าย นะ ลองเช๊คอย่างที่ว่ายัง พัดลมไม่น่าเสีย ถ้าพัดลมเสีย ลมจะอ่อนหรือไม่ติดเลย แต่ถ้าพัดลมเสีย ก็ลามไป ที่ความร้อนได้นะ ถ้าความร้อนสูงจนรีเลย์ทำงานตลอด ก็ไม่น่าเดี่ยวกับรีเลย์ ไงก็โทรมาดีกว่าแก พิมพงี้เดายาก

11. Petch Winston

Petch Winston Guest

0
    0
    0
    ถ้าใกล้ชลบุรี ร้านบูรพายนต์มีครับผมเคยซื้อเปลี่ยน ราคาจำไม่ได้ หลักร้อย

12. เซ็นเซอร์ อุณหภูมิเสียปะ

13. ขับรถไปศูนย์ nv กิ่งแก้วเลยดีก่า

14. พัดลมเริ่มกินกระแสไฟฟ้าทำให้หน้าคอนแทครีเลย์อาคติดกัน อาการต่อไปจะเกิดความร้อนมาถึงสายไฟทำให้สายไฟละลาย

15. เคยเป็นครับ ดับแล้วพัดลมไม่หยุดหมุน กลับมาที่รถ เหม็นไหม้หึ่งเลย พอเปิดกระโปงดู รีเรย์พัดลมเกรียมเลยครับ ไปหาตามอู่มือ2มาใส่แล้วแก้ไตรงปลั๊กเสียบที่ไหม้ก็ใช้ได้ปกติ ตอนแรกนึกว่าเซ็นเซอหม้อน้ำเสีย แต่มันเป็นที่รีเรย์ค้าง ไม่ยอมตีกลับครับเปลี่ยนแล้วหายเลย

16. ยินดีด้วยจ้า

17. ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเหมือนกัน อาการ เปิดแอร์ พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานตามอุณหภูมิ ปิดแอร์พัดลมหม้อน้ำถึงทำงาน เช็คไปเช็คมา ตัวลีเลย์ไหม้ ช่างบอกต้องเปลี่ยนขาใหม่ แต่ขาแบบนี้มันต้องซื้อยกกล่อง เลยแปลงเอาขารีเลย์ธรรมดามาใส่แทน กับรีเลย์ บอส ตัวดำๆ ไม่รู้จะใช้งานได้เหมือนของเดิมไหมครับ

18. อ๋อ ถามอีกหน่อย ทำไมรถผมมีกล่องรีเลย์ แค่กล่องเดียวหล่ะ คือตามภาพจะเป็นกล่องที่มีตัวรีเลย์ สีฟ้า แล้วในกล่องมีรีเลย์ 3 ตัวเอง แต่เห็นในรูปข้างบนมี 2 กล่องเลย สีฟ้า กะสีน้ำตาล

19. เครื่องคาบูจะเป็นรีเลย์กล่องเล็ก เครื่องหัวฉีดจะเป็นรีเลย์กล่องใหญ่

20. Pk Power

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านครับ เมื่อวันศุกร์พัดลมไม่ดับอีกแล้วเลยถอดรีเลย์ออกมาเคาะๆใส่กลับเข้าไปใหม่ก็ดับปกติดี วันนี้เลย ไปหาซื้อ รีเลย์ nissan ร้านอะไหล่ ได้แถวๆปากซอยผาสุก นนทบุรี 180 บาท (ไม่รู้ของจริงหรือปลอม) มาใส่ แล้วครับ ตอนนี้ รอดูอาการว่าจะเป็นอีกหรือป่าว

21. ของผมตอนที่มานไหม้ แงะออกมาดูข้างในปลอมครับ พอดีไปขอซื้อต่อพวกร้านที่รับวางเครื่องมีเยอะเลย 80บาท เลยลองแกะเทีบยกันดุ แค่หน้าคอนแทคก็ต่างกันมากเลยครับ จริงกะปลอม ภายนอกเทียบกันก็ต่างครับ

ของผมลงเครื่องใหม่สองรอบแล้วปรากฎรีเลย์เพียบ ทั้งในรถ ทั้งนอกรถ จนตอนนี้ไม่รู้ตัวไหนทำงานไม่ทำงานแล้ว ต้องคอยเช็คดูถ้าผิดปกติก็เข้าอู่ที่เดินสายไฟมาอย่างเดียวเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้