โดนละอองสเปรย์ที่ตัวรถ ต้องใช้น้ำยาตัวไหนครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย jankdui(โหน่ง), 29 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    เป็นเม็ดสีเล็กตามตัวถังทำยังไงถึงจะลบออกบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เข้าคาร์เเคร์ด่วนครับ ขัดสีออก ถ้าไว้นาน ลบไม่ออกเเน่ๆนะ

3. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    เคยเป็นคับ ใช้ น้ำยา ซิลิโคน ของ Amway แต่ขัดได้นะคับ แต่ไม่เกลี้ยง เพราะแรงไม่พอเหนื่อย ไปที่ร้านชัวกว่าคับ เค้ามีเครื่องขัด ไม่รีบทำ เด่วจะขัดไม่ออกนะคับ - -*

4. ไปรท์ JZ

ไปรท์ JZ New Member Member

188
    0
    0
    ขอบคุณครับ

5. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ถ้าโดนละอองบางๆมา สามารถใช้ดินน้ำมันลูบออกได้ครับ (ในบางกรณีนะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพผิวสีเดิมด้วย) เพียงแต่ว่าคุณต้องออกแรงขัดๆๆๆๆๆๆ ลูบๆๆๆๆๆๆๆ ถูๆๆๆๆๆ ไปให้ทั่วทั้งคันจริงๆ
    หรือไม่ก็ใช้ยาที่เป็นยาขัด (มักมีคำว่า Cleaner) ค่อยๆขัดออกครับ (เลือกยี่ห้อที่ไม่มีกลิ่นน้ำมันก๊าดนะครับ เดี๋ยวสีจะด่าง)

ในกรณีที่โดนมาเยอะ (หนา) และทิ้งไว้นาน ตากแดด อันนี้มีลุ้นครับ ว่าต้องใช้เครื่องขัดถึงจะออก :eek:

อย่างไรก็ตาม นอกจากที่ตัวถังรถที่โดนละอองสีแล้วนั้น ยังจะต้องนำใบมีดโกน/ใบคัตเตอร์ มาขูดละอองสีที่กระจกทุกๆบานออกอีกด้วยนะครับ :mad:

ขอแนะนำอีกนิดนึงว่า หากการโดนละอองสีนี้ เกิดจากคนอื่นมิใช่จากเราเอง เช่น บ้านหลังข้างๆทำการก่อสร้าง ทาสี ลองเคลมกับเขาดูสิครับ ว่าจะช่วยเหลือได้ยังไง เท่าไรบ้าง เพราะเท่าที่เคยมีประสบการณ์มา คือมีลูกค้าจากบริษัท ปิคนิค (พระราม 9) กว่า 15 คันเข้ามารับบริการขัดลบละอองสีจากผม เพราะโดนสีที่พ่นจากร้านยำแซ่บ (ตรงเม้ง เฮดเดอร์ พระราม 9 เก่า) เค้าก็ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายมาให้ครับ แต่ถ้าโดนจากตัวเองก็ทำใจครับ :confused:

ปล. ยังไงก็ตามหากต้องขัด อย่าไปขัดที่อู่สีเด็ดขาดนะครับ เพราะที่อู่จะใช้แต่ใบขัดขนแกะ ที่แข็งๆจากการใช้งาน มันจะกินแลกเกอร์ และทิ้งรอยขนแกะ ที่เป็นริ้วๆไว้ทั่วทั้งคัน

ถ้ามีอะไรให้รับใช้ก็บอกนะครับ (แอบโฆษณาหน่อยนะ) :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2006
  6. โซเน็กซ์ กระป๋องส้ม + คาร์โก้ ค่อยๆขัด

7. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    อืม ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้