รถผมวิ่งได้ 170 km กดสุดแล้วได้แค่นี้ ใครเป็นมั่ง Auto นะครับ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย sui_pon, 29 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sui_pon

sui_pon New Member Member

5
    0
    0
    เป็นไรไม่รู้ ได้แค่นี้อะ เปลี่ยนกรอง เปือยด้วยนะเนี่ย

2. sui_pon

5
    0
    0
    ลืมบอกเครื่อง V-TEC นะ เป็นป่ะ เครื่องมันตื้ออะ ได้แค่นั่นจริงๆ ทำไงดี

3. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    อาจจะเปนที่ท่อก้อได้ ท่อเดิมหรือเปลี่ยนแล้วอ่ะคับ

ท่อเนี่ยส่วนมากใส่แล้วปลายหดนะ ได้แค่ต้น กรองเปลือยก้อเหมือนกัน ถ้าอากาศไม่เย็นก้อดีขึ้นเล็กน้อยมากๆ แต่จะเหนๆก้อแค่รอบต้นๆนะคับ

หรืออาจจะเปนที่ล้อหนัก ล้อยางอ่อน ของจุกจิกหนักรถ ทุกอย่างมีผลหมดคับ
    หรือไม่งั้นลองเช็ก 0 ดูเลยก้อได้ อาจจะได้เรื่อง

4. sui_pon

5
    0
    0
    ท่อเปลี่ยนมาแล้วอ่า กดยังไงก็ได้แค่ 170 หมดแล้วอะ

5. ดีจังที่เราวิ่งได้ตั้ง 180 แล้วยังพอเหลือๆๆ แต่แดกน้ำมันยังกับ แดกเหล้าอวด ญ (โซฮอล 95)
    ก็วิ่งรอยฟ้าบางนา ซัดยาว น้ำมันมีอยู่ระหว่างครึ่งขีดล่าง (1/4) อัดไปไม่ทันถึงโรงไฟฟ้าบางปะกงเลย
    ไม่รู้แถวไหนเหมือนกัน แต่ยังไม่ถึงบางปะกงแน่นอน แม่งขึ้นไฟเตือน..หมดกัน แต่ก็ยังมีหน้าวิ่ง
    140-150 อยู่ 555 นึกว่าผ่อนลงมาหน่อยแล้วจะดีขึ้น แม่งเลยขึ้นเตือนยันถึงบ้านแม่แถวโลตัสชลฯ เลย
    เลยเชื่อเลยว่ารถซีซีน้อย แดกน้ำมันมากกว่าพวก ซีซี เยอะ เวลาซัดเต็มๆๆ นะ

ปล. หม้อกรองเดิม ไส้กรอง k&n ปลายมูเก้นวน ล้อ 15" สนุกดีได้ใจมากๆๆ แต่แดกน้ำมันเกินนนน
    ขนาดว่ากลางดึกแล้วนะ ถ้าเป็น 95 น่าจะไม่แดกขนาดนี้ละมั้ง.. vtec auto ใช้ S 7 speed
    แต่พอขึ้นไฟเตือนกลับไปใช้ D 7 speed ก่อน แต่เห็นรอบเครื่องยังสูงอยู่เลยใช้แค่ D แทน
    เปิดแอร์ขับตลอด แต่ต้องเปิดให้ลมนอกรถเข้ามาด้วย เพราะแม่งเหม็นฉิบหายยยย..

6. Devil Blue

Devil Blue Guest

0
    0
    0
    ลองเช็คดูจดีกว่าเพราะของผม Vtec ล้อ 16" 205 - 45 - 16 วิ่งบนทางด่วนเอกมัย-รามอินทราทุกวัน ได้ 180 นิดๆ แต่ถ้าล้อเดิม เกือบ 190 ครับ กรองผมก็ยังใช้กรองเดิม แต่ก็กะจะใช้ K&N เหมือนกัน รอได้ระยะเปลี่ยนอยู่ หรือไม่ก็คุณ sui_pon ลองตรวจดู หัวเทียน ล้างหัวฉีด และปีกผืเสื้อ รวมถึงน้ำมันเครื่อง ว่าอยู่ในสภาพปกติหรือไม่ หรือเกี่ยวกับลูกปืนล้อเลย แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช่เพราะไม่งั้น คงมีเสียงออกมาแย้ว แต่ก็แนะนำนะครับถ้านิยมขับเร็วๆ บ่อยๆ ต้องหมั่นตรวจดูพวกของเหลวในรถอยู่เสมอๆ และควรเปลี่ยนก่อนกำหนด ( คือไม่ต้องตามระยะของศูนย์ ) หรือเลือกใช้ตระกูลสังเคราะห์ 100% จะได้ช่วยยืดอายุการใช้งานของรถเรา เพราะอย่างน้ำมันเครื่องของรถผมเปลี่ยนทุก 5,000 โลเพราะผมใช้งานหนักวิ่งทางไกลบ่อยๆ ก็ลองดูแล้วกันนะครับ ไม่รู้ท่านอื่นว่าไงบ้าง ( ตอบจากประสบการณ์ )

7. archery_07

archery_07 New Member Member

5
    2
    0
    คือรถผมวิ่งได้ประมาณ 180-190 อะครับล้อ15 แต่พอประมาน140ได้จะแปลงร่างเป็นเครื่องบินให้ได้
    อิอิ :)

te_uan ถูกใจสิ่งนี้
  8. เปลี่ยนทุก 5000 โล เช่นกันครับบบ ตอนนี้ใช้ไป 11500 โดยประมาณ
    เอออออ... นึกขึ้นได้ว่าเปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วหนึ่งชุดของ NGK เบอร์ 6 เป็น iridium
    หน้าตาเหมือนๆๆ กับของที่ติดมากลับเครื่องเลย ซึ่งมันก็รุ่นเดียวกันนั้นแหละ
    แต่เผอิญซื้อได้ถูกกกกกกกก เลยซื้อมาลองเปลี่ยนดูเล่นๆๆ
    ล่าสุดหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเอง แต่ใช้คูปองเช็ค 10000 โลของศูนย์
    ผมใช้เป็นของ คาสตรอล รุ่นกึ่งสังเคาระห์ จำไม่ได้เหมือนกันว่าชื่อรุ่นอะไร
    เป็น 10w40 มั้งนะถ้าจำไม่ผิด เพราะครั้งแรกตอน 5000 เปลี่ยนที่ศูนย์
    แม่งใช้ 15W40 เกรดธรรมดาไม่เหมือนที่ชอบคุยไว้ว่า
    "อ๋ออออ...ถ้าวีเทค ทางเราใช้เกรดสังเคราะห์ครับ สำหรับ วีเทคโดยเฉพาะเลยครับบ"
    แต่เม่งพอกรูไปรับรถแม่งเสือกเปลี่ยนให้กรูเกรดธรรมดาแล้วก็บอกแค่นี้ก็พอแล้วววว
    อ้าวววววววว...ห่วยสาดดดดดดดดด...

แต่เปลี่ยนมาใช้คาสตรอลแล้วเช้าๆๆ พอสตาร์ทเครื่องจะวอร์มได้เร็วขึ้นมากๆๆ
    คือไฟเตือนเครื่องเย็นดับเร็วประมาณว่าเร็วกว่าเก่าเกือบครึ่ง พร้อมซิ่งเร็วขึ้นเยอะ..555

ผมว่าลองตรวจเช็คดูก่อนมีประเด็นหลายอย่างๆๆ ชวนให้คิด
    แต่อย่างที่ผมบอกละครับบว่า ยิ่งวิ่งเร็วเท่าไหร่ แม่งยิ่งแดกน้ำมันป็นเท่าตัว
    และที่สำคัญ คือแม่งอันตรายมากๆๆ เพราะมันจะร่อนได้ใจเลยละ

9. panuphann(ติ๊บ)

panuphann(ติ๊บ) New Member Member

13
    0
    0
    ของผม v-tec auto แม็ก 17" ยาง 205/45/17 วิ่งบูรพาวิถี เต็มที่ ได้แค่ 170 เองนะครับ ไม่รู้เพราะว่าไมล์มันเพี้ยนหรือป่าวนะ แต่ใช้ D วิ่งตลอดนะครับ ให้มันไล่ขึ้นไปเองครับ

10. nakachi

nakachi New Member Member

6
    0
    0
    ของผมใสล้อ 15 นิ้ว ยาง 195/55/15 วิ้งใด้ เกือบ 190 km ท่อกับกรองเดิมๆลองเข้าไปที่สูญดีกว่าครับ

11. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    ลองดูนะคะ

12. คลับไร้...

คลับไร้... New Member Member

25
    0
    0
    ของผมล้อ 16 205-45 วิ่งได้180แต่ก็อืดๆหน่อยกว่าจาขึ้นได้

13. Art_unicarmotorsport

Art_unicarmotorsport New Member Member

151
    3
    0
    ล้อส้มเท้จังอยากทำบ้างจังเยย

14. O-JING-JING

O-JING-JING New Member Member

1
    0
    0
    ผ่านมาดูครับ
    แล้วสำหรับเครื่อง I-DSI เนี่ย กดสุดๆ ได้เท่าไหร่คับ

ถามอีกนิดครับ
    แล้วแรงม้ามันกี่ตัวครับ ขอบคุณคับ

15. tuntun

tuntun New Member Member

18
    0
    0
  16. ez

ez Guest

0
    0
    0
    น่าจะเป็นที่กรองนะคับ ลองเปลี่ยนของเดิมเเล้ววิ่งดูตอนผมใส่เเล้วมันวิ่งได้170 เต่พอใส่กรองเดิมเเล้ววิ่งได้180 เเมค17คับป๋ม

17. 17ans

17ans New Member Member

16
    1
    0
    รถผม หนักกว่า อีก เกียร์ ทำมะดา วิ่งได้แค่ 170 ล้อ 17
    ตอนใส่ล้อ 15 วิ่งได้ 175 ไปได้อีกหน่อย
    เดิมๆ ทั้งเครื่อง

18. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    VTEC เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน แต่ซัดได้มากกว่า 180 แน่นอนครับ อาจจะได้สุดที่185-190 แต่ไม่กล้าแล้วเพราะรถมันร่อนมากๆเลย เปลี่ยนท่อ spoon N1 เก๊ กะล้อ 16 มาปลายลดลงนิดหน่อยครับแต่ช่วง 110-140 สนุกขึ้น

19. oh!fit

oh!fit Guest

0
    0
    0
    ของป๋มได้190แต่เดิมๆดูดลมaccord 2.4vtecนะกินน้ำมันสาดเลยอะ

20. YanuZa

YanuZa New Member Member

8
    0
    0
    สุดยอดเลยครับ

21. zannaz

zannaz New Member Member

1
    0
    0
    เดิมๆ + Goodyear F1 ได้ 180 ครับ

22. ohioandm

ohioandm New Member Member

51
    0
    0
    ของผมได้เเค่ 120 เองอ่ะคับ อิอิเพราะผมกลัว 5555+

23. K_yong

K_yong New Member Member

4
    0
    0
    ของผม ล้อ 15 นั่ง 5คน วิ่งได้สุด 175 ครับ ที่เคยลองนะครับ หลังจากนั้นก็ไม่กล้าเหยียบสุดครับ กลัววิ่ง175 อยู่ๆ ยางระเบิด.....จึ๋ย.ไม่อยากคิดครับ.....:( ( เครื่องเดิมๆครับ เอารังผึ้ง ออก ปลายท่อออก2 ครับ):D

24. AoNZa_FiT

AoNZa_FiT New Member VIP

92
    1
    0
    ผมก็เทคเกียธรรมดา [ กรอง+เฮด ] ได้ 100กว่า!! เองแรงก่านี้ ** ภรรยาตบเอา ** 555+

25. ohioandm

ohioandm New Member Member

51
    0
    0
    5555+

26. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    เดิมๆล้อrota15"ยาง50 สปริงtein

ได้185-190อ่ะคับ แต่โคตรร่อนเรย

27. notebabu

notebabu New Member Member

131
    0
    0
    พรมรองฟื้นมันไปอัดใต้คันเร่งป่าวครับเลยกดไงก็ไม่สุด

ไม่ได้ล้อเล่นนา ผมก็เคยเป็นขึ้น skyway(บูรพาวิถี) กดสุดๆได้150 เอง ไม่รู้รถเป็นไรขากลับลองใหม่

เผอิญยาดม ตกก้มลงไปเก็บโอ้โห อยากเอาหัวโขกหมอนอิง

พรมยางมันไปอุดตรงคันเร่ง มิน่ารู้สึกว่าคันเร่งมันตื้นๆๆ ฮา....:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2006
  28. joesamui

joesamui New Member Member

11
    0
    0
    ขอผม emotion18" ยาง215-35 วิ่งได้ 160 กว่าๆๆเอง ปกติป่าวคับ idsi+ท่อ+เกียทามดา

29. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    อันนี้ confirmed ล่าสุด บน toll way จากหลักสี่ไปรังสิต ได้ 190 ครับ
    ที่ได้นี่ก็ไม่ได้ตั้งใจนะครับ ด้วยความรีบจริงๆ แล้วตอนเช้ารถไม่มาก
    เห็นความเร็วแล้วตกใจเหมือนกันครับ

ยังไงก็ไม่อยากให้ขับกันเร็วๆ เป็นข้อมูลไว้เฉยๆก็พอ

30. M_A_X

M_A_X New Member Member

4
    0
    0
    ของผมเครื่องวีเทคออโต้เดิมๆทุกอย่าง เคยกดถึง 160 (ขับคนเดียว) แต่ไม่กล้ากดต่อ กลัวตายคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้