ตรงจานจ่าย มีตัวเหมือนแว๊คคั่มมันทำหน้าที่อะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เพ้ง แอร์เซอร์วิส, 14 สิงหาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ตรงจานจ่าย มีตัวเหมือนแว๊คคั่มมันทำหน้าที่อะไรครับ

1. ถ้ามันเสียจะส่งผลกับระบบไฟอย่างไรครับ

2. ในขณะที่เครื่องยนต์ยังไม่ทำงาน แกนแว๊คกั้มจะยันชุดจานแม่เหล็กให้ไฟอ่อนเพื่อให้เครื่องยนต์ติดง่ายไม่ใช้แรงจากมอเตอร์สตาร์ทมากเกินไป เมื่อเครื่องติดแล้ว จะมีแรงแว๊คกั้มจากท่อไอดี โดยมีเทอโมสตัทคุมแรงแว็คกั้มมาดูดชุดจานแม่เหล็กให้ไฟแก่ขึ้น เพื่อการเผาใหม้ที่สมบูรณ์ ส่วนการปรับองศาไฟจุดระเบิดตามรอบเครื่องจะมาจากชุดลูกตุ้มแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ภายในจานจ่าย ทั้งหมดนี้เป็นจานจ่ายของเครื่องคาบูนะครับ ถ้าเครื่องหัวฉีด กล่องคุมหมด

3. ผมลองถอดสายแล้วเป่าดู มันรั่ว ไม่ทราบว่าหาซื้อได้มั้ยครับ

4. ของแท้เบิกห้าง รวม vat 1880 บาท

5. มันทั้งชุดเลยเหรอครับ

6. เฉพาะตัวแว็คคั่มอย่างเดียวไม่แยกขายใช่มั้ยครับพี่

7. ราคานั้นแหละครับ เฉพาะตัวแว็คกั้ม เดินหาตามเชียงกงสิครับ ได้ทั้งชุดเลย สองพันกว่าบาท

8. อืม...ถ้ายังไม่เปลี่ยนจะมีผลต่อเครื่องอย่างไรครับ

9. ไฟจะอ่อนครับ แก้ได้โดยตั้งจานจ่ายใหม่

ผมเพิ่งซื้อมาได้ยังไม่ถึงเดือนครับ เลยต้องขอปรึกษาท่านผู้รู้ทุกท่าน ขอบคุณครับ ไว้โอกาสหน้าค่อยปรึกษาใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้