วิ่งๆอยู่วิทยุดับ , แล้วก็แอร์ดับ , ไฟหน้าค่อยๆดับ แย่แน่แล้วเรา ???!!!

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย goldybody, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. goldybody

goldybody New Member Member

21
    1
    3
    แบตเตอรี่ก็เพิ่งเปลี่ยน >> แล้วงานนี้มันคืออะไรกันครับเนี่ยที่มันเสีย ?!!?
    น้องๆช่วยบอกที ?? หรือว่าไดชาร์จ ??!!!

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อุปกรณ์สร้างกระแสไฟฟ้าคือ ไดชาร์ต หรืออัลเทอร์เนเตอร์ เมื่อผลิตไฟฟ้าได้แล้ว ก็จะส่งไปเก็บสำรองไว้ที่ แบตเตอรี่ โดยไดชาร์ตจะเป็นตัวหลักในการจ่ายกระแสไฟที่ผลิตได้ ในตอนที่เครื่องยนต์กำลังทำงาน แล้วไปหล่อเลี้ยงอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ เช่นระบบไฟส่องสว่าง ไฟเลี้ยว ที่ปัดน้ำฝน ที่จุดบุหรี่ เครื่องเสียง ฯลฯ

ในกรณีที่เครื่องยนต์ไม่ได้ทำงาน แต่เรายังต้องการใช้อุปกรณ์เหล่านั้น จะมาดึงไฟจากแบตเตอรี่ไปใช้ โดยแบตเตอรี่จะ เก็บประจุไฟได้เพียงระดับหนึ่งครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้กระแสไฟ จะติดตั้งอยู่ตาม ตำแหน่งนั้นๆ โดยจะมีการเดินสายไฟ โดยอุปกรณ์แต่ละส่วนต้องการใช้ จะผ่านหรือไม่ผ่าน ฟิวส์ รีเลย์ รีซีสเตอร์ฯลฯ แตกต่างกันไป

ตามที่ยกตัวอย่างมา เดาว่าปัญหาเกิดขึ้นในขณะขับ แสดงว่าไดชาร์ตมีปัญหาแล้วล่ะครับ อาจเกิดจาก ถ่านหมด คือถ่านขั้วไดชาร์ตหมด หรือ ขดลวดหมดอายุ ทำให้ไม่ส่งไฟมาที่แบตเตอรี่และอุปกรณ์ต่างๆอย่างเพียงพอ แต่คงยังเพียงพอต่อการจุดระเบิด อาการนี้ระยะแรกจะเป็นๆหายๆ

ไดชาร์ตจะมีอาการทำงานเป็นพักๆ แต่ส่วนใหญ่จะมีสัญญาณเตือนรูปแบตเตอรี่ที่หน้าปัทม์

อีกจุดที่ต้องเช็ค คือคัทเอาท์ หรือสะพานไฟ เพราะหากมีการลัดวงจรขึ้นที่จุดใด จะตัดการทำงานของอุปกรณ์นั้นๆ

ยิ่งตอบยิ่งนึกออก อาการยิ่งมาเยอะเลย ค่อยๆเช็คไปนะครับ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ไดชาร์ทอีกเสียงคับ

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อาการนี้ ลองดูว่าไฟ ไดชาร์ท(ที่เป็นรูปแบต)ขึ้นหรือเปล่า
    ถ้าใช่ ก้อไดชาร์ทไปบ้าน
    ถ้าไม่ก้อ ต้องตรวจสอบไดชาร์ทอีกครั้งกับ
    ดูฟิวส์ทั้งหมดว่ามีขาดไปหรือไม่
    ถ้าขาดก้อเปลี่ยน แล้วถ้าขาดอีก ก้อต้องหาตัวการที่ทำให้ขาดก่อนจะพังซ้ำพังซากอีก
    อีกอย่างที่ไม่ควรเผลอคือ ขั้วไฟสายเมนที่เป็นตัวแดงๆเสียบแถวๆขั้วแบต หลุด
    ผมเคยเป็นที เครื่องกระพือๆ ดับๆ ติดๆ คาทางด่วน
    ทุกอย่างเงียบสนิท ฟิวส์ไม่ขาดเลย
    ยังไงละ
    ดูที่ขั้วที่ว่ามันหลวม เลยใช้แถบสายรัดสายไฟดึงไว้
    หายเลย
    อิอิ

5. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    ไดชาท ครับ

พึ่งโดนไปเลย แต่ของผมไฟแบตโชว์ด้วยครับ

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เอ...พี่ก้อลองพ่วงแบตดูก่อน ถ้าพ่วงแล้วใช้ได้แป๊ปเดียวแล้วดับอีกก้อแสดงว่าไดชาร์ทพังละ

7. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    อีกวิธีนึงสำหรับเช็คไดชาร์ทคือ...เอามือซ้ายจับขั้วแบตข้างขวาแล้วเอามือขวาจับขั้วแบตข้างซ้าย....55555555...ล้อเล่นๆๆๆ...ม่ายช่าย......พี่ตี๋สตาร์ทเครื่องพอเครื่องติดพี่ถอดขั้วแบตขั้วลบออกถ้าดับแสดงว่าไดชาร์ทไปแล้วครับ....เบาหน่อยก้อดูถ่านไดชาร์ทก่อนว่าหมดรึป่าว?ถ้าหนักหน่อยก้อเปลี่ยนทั้งลูกครับพี่....เปลี่ยนลูกและจะเปลี่ยนเมียด้วยก้อได้นะพี่..อิอิอิ....ล้อเล่นอีกแล้ววววววว

8. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    ไดชาร์ทมั้งคะ
    ของเราเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือนที่แล้ว
    แอร์ดับ แต่ไม่มีไฟแบตเตือน

เปลี่ยนของเชียงกง ลูกละพันสอง
    แอร์กลับมาเย็นสบายหายดีแล้ว

9. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    .......:D....อาการนี้เคยเป็น
    ผมเปลี่ยน ไดชาร์ท
    หายสบายใจ
    ดีที่ไม่เป็นไรมาก

10. parke

parke New Member Member

6
    0
    0
    ไดชาร์ทครับ

เคยเป็นเหมือนกัน
    รถสตาทไม่ติด ใช้สายจั๊มแล้วติด
    ซํก 10 นาทีต่อมา ดับทีละอย่าง เลยร้อนครับ

กดกระจกลงอีก เครืองวูบเลย

แหะๆ

ผมว่า ไดชาร์ท น่าจะชัวนะครับ

เพราะมันไม่มีตัว ชาร์จไฟ เข้าแบตอะครับ ไฟมันไม่พอ

11. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ไฟหมดแล้วพี่ตี๋ แบบนี้ต้องไปชาร์ตไฟใหม่กะตากิ๊ปครับ รับรองกลับมาไฟร้อนแรงเลยพี่

12. whitebear

1,191
    11
    0
    ร้อนแรงเหมือนพี่ป็อปเลย

อิ อิ

13. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รีบซ่อมน่ะครับ
    ม่ายงั้นมันจะลาม ถึงขนาดกันชนหน้าแตก ป้ายทะเบียนยู่เลยล่ะ
    :) :) :) :)

14. goldybody

goldybody New Member Member

21
    1
    3

@@@อย่างที่ตาป๊อปแนะนำ ชาร์จไฟเสร็จแล้ว อาจโดนไฟชอร์ตได้???!!!

15. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ไดคับ เคยเหมือนกันดับตอนกลางคืนกลางถนน งานนั้นโดยอู่แถวนั้นฟันซะเลือดไหลเป็นทางเลย

16. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    วันที่ฝนจะตกแล้วจะจกปิดไม่ขึ้นอ่ะนะ 5555++

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ส่วนของผม ด้วยความ งก กลัวโดนช่าง ฟัน
    เลยเรียกรถยก มายกรถผมไปเข้าอู่ที่ไว้ใจ ระหว่างเดินทาง ซวยซับซวยซ้อน รถยกไปชนกับ FD ที่มาตัดหน้า ผลคือรถผมเสยขึ้นไปอีกรอบ หน้าแหกอย่ทุกวันนี้ แถมโดนค่าเปลี่ยนได อู่ที่ไว้ใจเล่นไปอีก 2000
    ค่ารถยกอีก 1000 กลับเสียเวลาไปเดินเล่นอยู่ที่ สน. อีกครึ่งคืน วุ่ยวายไปหมด มานั่งนึกๆยังนึกขำการตัดสินใจของตัวเองวันนั้นอยู่เลย :p

18. pumitus

pumitus New Member Member

5
    0
    0
    ไดชาร์ทคับอาจจะพังหรือดูสายไฟตรงไดร์อีกที

19. RED_P11

RED_P11 New Member Member

15
    0
    0
    ผมก็เจอเหมือนกันครับ ถอดไดชาร์ทออกมาเช็คปรากฎว่า คัดเอาท์เสียครับ หาซื้อเฉพาะคัดเอาท์ไม่ได้ เลยต้องพึ่งเซียงกงได้ไดชาร์ทมาทั้งตัวเลยครับ

20. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ แต่รายละเอียดต่างกันนิดหน่อย

ของผมเคยเป็นแรก ๆ วิทยุดับเองเหมือนผีหลอก เลยให้ช่างเช็คดู ปรากฏว่าคัทเอาท์เสีย ช่างเปลี่ยนคัทเอาท์ให้หายสนิท แต่วิ่งไปมา ปรากฏว่าดับอีกครับ ไฟไม่มาเลย ลองไปขยับขั้วแบตดู ปรากฏว่าไฟมา สตาร์ตได้ วิ่งได้
    แต่สักพักนึก ช่วงฝนตก พอเปิดสวิทช์ไฟหน้า ตีไฟสูงหรือแอร์ตัด มันจะมีอาการวิทยุ ดับเองอีก ไฟรูปแบต ก้อไม่โชว์นะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ยังไม่ว่างไปให้ช่างทำเลยอ่ะครับ แต่อุปกรณ์อันอื่นทุกอย่างก็ทำงานปกตินะครับ มีแต่วิทยุนี่แหละที่มันเล่นผีหลอกกับผม ขับ ๆ ไป ดับแล้วติดเอง
    ถ้าท่านใดทราบว่าควรจะแก้ตรงไหนอีก รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    มึนแล้วอ่ะ
    อยากลองเปลี่ยนไดชาร์จดู แต่ช่างบอกว่าไดฯ ยังทำงานดีอยู่
    เดี๋ยวรอวันว่าง ๆ จะไปให้ช่างตรวจสอบอีกที่ ไม่ทราบว่าถ้าเช็ค คอนซัลท์ จะตรวจพบหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

21. whitebear

1,191
    11
    0
    สายไฟเข้าวิทยุไม่แน่น

สายกราวด์วิทยไม่แน่น

รึเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้