ผมว่าควรไล่มันออกไปจากประเทศไทยครับและยึดสัญชาติไทยคืน

การสนทนาใน 'Pickup Freedom Club' เริ่มโดย INTER_ZONE, 30 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ผมว่าควรไล่มันออกไปจากประเทศไทยครับและยึดสัญชาติไทยคืน

ถ้าเป็นคนไทยจริงๆลองอ่านดูครับ...

นายโชติศักดิ์ได้เข้าไปโพสต์ชี้แจงและอธิบายถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างละเอียดว่า เมื่อวาน(20 ก.ย.) ผมและเพื่อนชื่อ ชุติมา ได้เข้าไปดูหนังที่ชั้น 9 เซ็นทรัลเวิลด์ (หนังรอบ 19.15 น. แต่ผมเข้าโรงประมาณ 19.30 น.และเมื่อถึงเพลงสรรเสริญ ผมและเพื่อนก็ไม่ได้ยืน (แต่นั่งด้วยความสงบและได้หยุดรับประทานขนมและน้ำ) ซึ่งผมและเพื่อนปฏิบัติเช่นนี้มานานแล้ว ปรากฏว่า ผม (คนเดียว) ถูกปาด้วยกระดาษที่ขยำเป็นก้อนขนาดเล็กกว่าลูกเทนนิสถูกบริเวณต้นคอ ซึ่งผมก็ไม่ได้ทำอะไร เพราะเคยเจอแบบนี้มาแล้ว 1-2 ครั้ง ต่อมาเมื่อเพลงเล่นไปประมาณกลางเพลง ชายคนหนึ่งที่นั่ง (ตอนนั้นเขายืน) อยู่ถัดเพื่อนผมไปทางซ้ายมือ 2-3 ที่นั่ง ทราบชื่อภายหลังว่าชื่อ นายนวมินทร์ หันบอกให้ผมและเพื่อนลุกขึ้นยืน โดยเขาพูดเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งผมและเพื่อนก็ไม่ได้สนใจเขาจนเพลงจบชายคนนั้นจึงเดินไป ตามพนักงานโรงหนังมา (ทราบเพียงชื่อเล่นว่านิค) และบอกให้พนักงานคนดังกล่าวเชิญผมและเพื่อนออกไป พนักงานจึงบอกกับเขาว่า พี่ใจเย็นๆ และผมได้บอกกับพนักงานว่า ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมทำไม่ผิด แต่ต่อให้ผิดโรงหนังก็ไม่ต้องกลัวเดือดร้อนเพราะไม่เกี่ยวกับโรงหนัง

หลังจากนั้น พนักงานก็ถอยไปยืนบริเวณทางเดินด้านข้าง ชายคนนั้นจึงลุกขึ้นยืนแล้วกรีดร้องและเริ่มด่าผมและเพื่อน เช่น ทุเรศ, ทำไมไม่รักในหลวง เป็นคนไทยซะเปล่าขนาดฝรั่งยังยืนเลย พร้อมกับไล่ผมและเพื่อนให้ออกไปจากโรงด้วยอาการที่เกรี้ยวกราด ซึ่งระหว่างนั้นเขามีม้วนกระดาษอยู่ในมือ และใช้มันชี้หน้าเพื่อนของผมอยู่ตลอดเวลา และเมื่อเขาพูดจบ (รอบแรก) คนอื่นๆ ในโรงก็ปรบมือให้กับเขา หลังจากนั้นชายคนนั้นก็เดินเข้ามาด่าเพื่อนผมอีกครั้ง เพื่อนผมจึงตอบไปว่า เงียบหน่อยค่ะ และผมพูดว่า ถ้าพี่มีปัญหาพี่ก็ออกไป ผมนั่งสบายดี ไม่มีปัญหา และผมจะไม่ออกไปเพราะผมจะดูหนัง

หลังจากนั้นชายคนนั้นก็เดินเข้ามาด่าผมและเพื่อนอีกครั้ง และได้ขว้างม้วนกระดาษในมือมา โดนบริเวณหน้าอกของเพื่อนผม พร้อมชี้นิ้วมาที่หน้าเพื่อนผมในระยะห่างประมาณ 2 คืบ พร้อมกับกระชากกล่องป๊อปคอนในมือเพื่อนผม แล้วสาดมันใส่ผมและเพื่อนแล้วขว้างกล่องป๊อปคอนโดนเพื่อนผม และกระเด็นมาโดนผมด้วยแล้วปัดแก้วน้ำอัดลมที่วางอยู่ที่ที่วางแขนจนตกแตก ซึ่งในขณะนั้น คนอื่นๆ ในโรงก็เริ่มด่าและไล่พื่อนผม และเพื่อนจึงยืนขึ้น และผมได้โทร.ไปที่ 191 ทันที และเดินคุยโทรศัพท์กับตำรวจ จนออกมานอกโรงระหว่างที่เดินออกจากโรง ผมเดินผ่านหน้าชายคนนั้น เขาได้ชี้มาที่เสื้อผม แล้วด่าว่า ใส่เสื้อบ้าอะไร

เมื่อออกมานอกโรงหนัง ผมกับเพื่อนรอจนพบกับตำรวจ และบอกกับตำรวจว่าจะรอคู่กรณีเพราะกลัวเขาหนีไป พอหนังจบคนดูทั้งหมดออกมาตรงประตูทางออก ผมกับเพื่อนได้เข้าไปในโรงหนังอีกครั้ง โดยตั้งใจจะเข้าไปถ่ายรูปสถานที่เกิดเหตุ แต่ยังไม่ทันได้ถ่าย ผู้จัดการโรงหนังได้เข้ามาบอกว่าไม่อนุญาตให้ถ่ายรูปในโรง เพราะเป็นกฎ ถ้าจะถ่ายต้องทำเรื่องมา ผมจึงขอให้ตำรวจที่ตามเข้าไปมาดูที่เกิดเหตุแทน หลังจากนั้น ผมออกไปนอกโรงหนัง พบคู่กรณีและคนดูคนอื่นๆ ยืนรวมกันอยู่กับตำรวจอีกนาย ผมจึงเดินทางไป สน.ปทุมวัน และคู่กรณีได้ตามมาทีหลัง เมื่อถึง สน.ตำรวจได้ให้ผมและลงบันทึกประจำวันและได้ทำเรื่องส่งผมไปตรวจร่างกายที่ รพ.ตำรวจ (ตำรวจบอกว่ามันเป็นขั้นตอนของทางการ)

โดยทางร้อยเวรได้นัดผมไปแจ้งความและสอบปากคำ เมื่อบ่ายวันนี้ (21 ก.ย.) ส่วนหมอที่ รพ.ตำรวจ ได้นัดผมมาฟังผลเมื่อเช้าวันนี้ เมื่อเช้าผมจึงไปฟังผลที่ รพ.ตำรวจ และกลับมาที่สน.ตอนบ่าย ระหว่างรอตำรวจเจ้าของคดีเล่าให้ผมฟังว่า คู่กรณีจะแจ้งความผมกับเพื่อนในข้อหา หมิ่นพระบรมฯ ถ้าผมกับเพื่อนจะดำเนินคดีคู่กรณี ดังนั้น เท่าที่ผมทราบล่าสุด คือ ผมและเพื่อนยังไม่ถูกแจ้งข้อหาหมิ่นพระบรมฯ

อย่างไรก็ตาม ผมและเพื่อนก็ได้เข้าแจ้งความตามนัด โดยแจ้งคนละ 4 ข้อหา ของผมมี 1.ดูหมิ่นซึ่งหน้า 2.ร่วมกันทำร้ายร่างกาย 3.ทำให้เสียทรัพย์ 4.ร่วมกันบังคับข่มขืนใจให้กระทำหรือไม่กระทำการ

ส่วนของเพื่อนผมมี 1.ดูหมิ่นซึ่งหน้า 2.ทำร้ายร่างกาย 3.ทำให้เสียทรัพย์ 4.ร่วมกันบังคับข่มขืนใจให้กระทำหรือไม่กระทำการ (ต่างกันตรงข้อกล่าวหาที่ 2.ซึ่งผมถูกทำร้ายจากคน 2 คน แต่เพื่อนผมถูกทำร้ายจากคนคนเดียว) นอกจากนั้น คุณสหายดอกหญ้าได้โทร.ไปเสนอให้ผมและเพื่อนฟ้องชายคนนั้น ข้อหาก่อความวุ่นวายในที่สาธารณะเพิ่มอีก 1 คดี ซึ่งเพื่อนผมที่เป็นทนายกำลังดูข้อกฎหมายอยู่ สรุปก็คือ ผมและเพื่อนได้แจ้งความเพื่อให้ดำเนินคดีเขาไปแล้ว ส่วนว่าเขาจะแจ้งผมกลับหรือไม่ ยังไม่ทราบ

หมายเหตุ* ตอนเกิดเหตุ ผมใส่เสื้อรณรงค์ของเครือข่าย 19 กันยาฯ ซึ่งขณะนี้ผมกำลังตัดสินใจว่าจะเสนอให้เครือข่ายฯ ฟ้องเขาด้วยดีหรือไม่ เพราะผมมองว่ามันเป็นการหมิ่นเครือข่ายฯ แต่มีแนวโน้มว่าคงไม่เสนอ - ส่วนสิ่งที่สหายดอกหญ้าโพสต์ในกระทู้ เกี่ยวกับกรณีนี้นั้นคลาดเคลื่อนเล็กน้อย ซึ่งคงเป็นเรื่องของการสื่อสาร เพราะโทรคุยกันด้วยความเร่งรีบมากๆ

หลายคนอาจจะคิดว่า นี่เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่ผมและเพื่อนมองว่า มันคือประเด็นที่ต้องต่อสู้ เพื่อยืนยันความคิดความเชื่อ 3 ประเด็น คือ 1.เรามีสิทธิ์ที่จะไม่ยืน 2.ถ้ามีกฎหมายที่บังคับให้เรายืน กฎหมายนั้นละเมิดสิทธิ์เราและกฎหมายนั้นต้องถูกยกเลิก 3.ไม่ว่าใครจะทำอะไร ผิดถูกอย่างไร เขาต่างมีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ที่จะไม่ถูกทำร้ายร่างกาย หรือถูกดูหมิ่น ผมและเพื่อนอยากให้เป็นบรรทัดฐานว่า การกระทำแบบชายคนนั้นเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง และต้องได้รับโทษ นอกจากนั้น ผมและเพื่อนได้ตัดสินใจแล้วว่าจะปฏิบัติการยืนยันสิทธิ์ของเราอีก ซึ่งอยากเชิญชวนทุกท่านที่รักอิสรภาพ รักความเสมอภาค และต้องการต่อสู้กับความอยุติธรรมโปรดปฏิบัติการร่วมกัน ผมไม่ได้คาดหวังคนมากมาย มี 10 คน ก็ไป 10 คน มี 5 คน ก็ไป 5 คน มี 2 คน ก็ไป 2 คน แต่ก่อนที่จะไป หากมีคนสนใจก็อยากให้ช่วยกันพูดคุยด้วยว่าเราไปปฏิบัติการที่ไหน, วันไหน (วันธรรมดาหรือเสาร์อาทิตย์ดี), หนังเรื่องอะไร และรอบกี่โมง เมื่อได้ความชัดเจนแล้วอาจจะมีจดหมายเชิญชวนที่ค่อนข้างทางการออกมาอีกครั้ง

หมายเหตุ (อีกครั้ง) เป็นความบังเอิญเหลือเกิน ที่วันที่ 20 กันยายน 2550 เป็นวันสำคัญสำหรับผม 2 โอกาส คือ 1) เป็นวันครบรอบ 3 ปี การก่อตั้งนิตยสารนักศึกษาQUESTIONMARK (ซึ่งเป็นอดีตไปแล้ว?) และ 2) เป็นวันครบรอบ 1 ปี การก่อตั้งเครือข่าย 19 กันยา ต้านรัฐประหาร (ซึ่งยังมีอยู่หรือเปล่า?) อย่างไรก็ตาม ผมไม่ได้ไปดูหนัง เนื่องในโอกาสพิเศษใดๆ เพียงแค่ต้องไปซื้ออุปกรณ์ทำงานแถวนั้น แล้วบังเอิญเกิดอารมณ์อยากดูขึ้นมา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2008
  2. Palm@i-teq

Palm@i-teq New Member Member

2,618
    17
    0
    กะแค่ยืนใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีคงตายมั้งเนี่ย ทีทำอย่างอื่นนานกว่านั้นเสือกทำได้

3. ถูกต้องคับเป็นผมไม่กล้าเอามาเล่าหรอกครับอายแทน......ช่างกล้า

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มีอยู่เวปนึงครับ...มันหมิ่นประมาทและไม่ให้ความเคารพ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เอาซะเลย..

แต่ผมไม่อยากเอาลิงค์มาให้ดูครับ...ถ้าได้ดูแล้วยิ่งเจ็บใจ...แทบอยากจะไปฆ่าคนทำเลยแหล่ะครับ...

.....ทรงพระเจริญ.....

5. พี่ป้อมอยากดู ขอ PM ส่งให้ผมดูได้ป่ะ

6. gigg_sy

gigg_sy New Member Member

149
    0
    0
    มันไม่น่าเกิดเป็นคนไทยเลย

7. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ส่งทาง PM อย่างเดียวนะครับ.....

และห้ามเอาไปโพสต่อนะ...ไม่อยากให้คนไทย(แท้ๆ)เจ็บไปกว่านี้อีกแล้ว...

8. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ใครได้อ่านแล้วช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับว่า...จะต้องทำยังไงกับพวก สารเลวพวกนี้ดี...

ยิ่งดูยิ่งแค้น.....กูอยากฆ่าพวกมัน.....ไอ้สันดานเลวเอ้ย...!!!

9. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    พี่ คับ ไป ดู ใน รีแร็ค ดิ อิอิ

อยาก รู้ แค่ ว่า ตอน เด็ก ๆ ที่มัน เรียนอะ มัน ได้ ยืน หรือ ปล่าวแค่ นั้น ?

10. พี่ป้อมที่PMมา เห็น แล้ว คับ ยอมไม่ได้คับ แบบนี้ กระทรวง ICT มันรุ้มั้ย พี่ ปล่อยให้เกิด แบบนี้ได้ไง

อย่าให้รุ้นะว่าไอ้ สัด ตัวไหนเป็น คนทำ จะ ไป ยิง แมร่ง ถึง บ้าน เลย แล้ว เอาศพไป ให้ หมาแด ก ซะ :mad::mad::mad::mad::mad::mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2008
  11. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    โหด กัน จัง

ถ้าโพส ในนี้แล้ว มีปัญหา ไร เอา ตัว กัน ให้ รอด นะคับ

เพราะ บอร์ด เรา ไม่ใช่ บอร์ด ปิด คับ

โพส ไร ก็ ระวังๆ กัน หน่อย

12. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    สงสัยเจ้อโอ้ต..ยังไม่ได้ดู....ก็เลยยังไม่รู้ซึ้งว่า........มันน่าเจ็บใจขนาดไหน...ไอ้พวกชาติหมา...

ส่วนเรื่อง ICT ผมว่ามันก็รู้เรื่องนะ...แต่มันเว็ปของ YOUTUBE ไม่รู้ว่าจะทำอะไรได้บ้าง....

แต่ก็น่าจะทำ..ไม่ควรจะนิ่งเฉย..................แล้วมัวนิ่งเฉยอยู่ทำไมไม่รู้...

13. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    เดียวผมรองไปดู ลิงค์ก่อนว่าเป็นไงแล้วเดียวผมมาโพด ลิงค์รีแร็ค น่ะ อิอิ ไปและครับ ฟิ๊ว...!!

14. EmPel2ol2

9,637
    61
    48

ผม ดู ตั้งแต่ เดือนกันยา ปีที่แล้วอะคับ

ดูตั้งแต่ เว็ป พันทิพอะคับ

จน ระอา........... เลย ไม่ได้ ติด ตาม สน เจอใน รีแร็ค

15. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ล้าสมัยจริงๆเลยตู......

16. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    555555555555+

ขำขำไปคับผม

ตอนแรก ผมก็ กะ จา ร่วมไปกะ มัน นะ แล้วไปกวนตีนอะคับ อิอิ

แต่ ดูท่าทางไม่ไหวคับ สงใสมัน จาไปกัน เยอะ อิอิ เสียว คับ

17. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    กลัวไรโอ้ต................1 ลุม 10 ลุมมันเลยโอ้ตคนเดียวไหวอยู่แล้ว.......

18. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    55555555555+

กลัว วิ่ง ไม่ ทัน คับ อิอิ

19. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ถ้าอยากหนีเร็วๆ..ลองใช้วิธีกลิ้งดูซิ.....พี่ว่าน่าจะเร็วนะ...อิอิ..

แซวเล่นน๊า...!!!

20. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    ถูกต้องที่มันต่อสู้เพื่อศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์................แต่มันไม่ใช่มนุษย์ แล้วมันจะปกป้องทำไม..................เสียชาติเกิด .............เปลืองข้าวสารให้มันแดก............เอาที่มันซุกหัวนอน ไปให้ คนเร่ร่อน จะดีเสียกว่า

21. EmPel2ol2

9,637
    61
    48

ต้อง รอง คับ พี่ อิอิ สงใสจา เร็ว กว่า จิง ๆ คับ

22. gigg_sy

gigg_sy New Member Member

149
    0
    0
    จะเอาแบบนั้นเลยอ่ะ อิอิ แต่พี่ว่าเร็ว จริง นะ 55555+

23. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ไอ้แว่นในรูปมันก็..ใช้วิธีนี้เหมือนกันเวลาเจอ..ตรีน.........

24. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    คับ

25. PhoenixGT

PhoenixGT New Member Member

420
    2
    0
    อู้วว...จัยเยนค๊าบบพี่น้องค๊าบบบ^^

คนเราทำอะไรไว้ เด๋วมานก้อได้รับสิ่งที่มานกระทำตอบเองล่ะค๊าบบ
    ไม่ต้องไปจองเวร อาคาต พยาบาทเค้าหรอกค๊าบบ

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

26. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ส่ง ให้ ด้วยครับ อยากอ่านครับ

ทาง PM ครับ

27. plating68

plating68 New Member Member

148
    3
    0
    เคยได้ยินมาเหมือนกันเพิ่งจะได้อ่านนี่แหละตกลงไอ้แว่นในรูปเนี่ยตัวเป็นๆใช่ไหมเห็นเพื่อนผมว่ามีการนัดกันไปดูด้วยอยากรู้จังว่าไปกันวันไหน พวกนี้มันต้องศาลเตี้ยครับ ท่านป้อมส่งมาให้ดูบ้างเดะเครือข่ายผมเยอะจะได้กระจายข่าวบ้าง คิดต่างไม่ใช่อาชญากรรมแต่มันไม่ถูกกาลเทศะฝรั่งที่ไหนมาเมืองไทยเราแนะนำเขายังปฎิบัติตาม หน้าตาแม่งไทยแท้หรือพม่าผสมก็ไม่รุ้ มันเป็นธรรมเนียมสากลไปแล้วก้เหมือนเพลงชาติ ไม่ว่าชาติไหนก็ต้องยืนให้เกียรติเหมือนกันหมดเวรกรรมจริงๆ หมามันยังรักถิ่นที่อยู่

28. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    อิอิ มา ช้า แต่ มา หนัก !!

29. zaad

zaad New Member Moderator

2,669
    7
    0
    เก็บกดอะไรมาป่าวเจ้าโป่ง

30. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ตอนนี้..ผมว่าจะชวนมันมา...ร่วมมิตติ้งกับพวกเราด้วยครับ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้