☆☆ บทความเรื่องกรอบแอร์และระบบแอร์ออโต้ ☆☆

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย MugenTypeR, 6 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตามสัญญาครับ เอามาลงให้แล้วครับ :)
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=484379

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    สุดยอดครับ เยี่ยมมาก

3. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เข้าไปดูมาแล้ว สุดยอด!!!!

4. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    ขอบคุณครับ

5. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เยี่ยมจริงๆๆครับ

6. Nokito

Nokito New Member Member

175
    1
    0
    สุดยอดเลยครับอ่านแล้วเกิดกิเลสมาก
    ถ้าทำจริงๆทำแบบไม่ต้องออโต้จะดีไหมครับ? แล้วมีที่ไหนรับทำบ้าง? งบประมาณเท่าไหร่ครับ?

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    - ทำแบบไม่ต้องออโต้จะดีไหมครับ?
    แบบไม่ออโต้ก็ต้องดูครับ ว่าเต็มระบบหรือไม่ ถ้าเต็มระบบก็ OK ครับ ไม่ต้องแปลงอะไร แต่รถช้ำนิดหน่อยและใช้ทุนเยอะกว่า ส่วนไม่เต็มระบบ(ไม่มีฮีตเตอร์) ก็ต้องมีการแปลงให้เป็นระบบแบบแอร์บ้านเราครับ ไม่เช่นนั้นก็หนาวอย่างเดียวปรับอุณหภูมิไม่ได้

- มีที่ไหนรับทำบ้าง?
    ผมทำที่ช่างเจครับ ที่อื่นก็มีแต่ผมไม่ทราบว่าที่ไหนครับ

- งบประมาณเท่าไหร่ครับ?
    งบก็ขึ้นอยู่กับว่าเต็มระบบหรือไม่ครับ ถ้าทำเต็มระบบก็ต้องรื้อคอนโซนรถ เจาะรถเพื่อใส่ฮีตเตอร์ ฯ ถ้าไม่เต็มระบบ(ไม่มีฮีตเตอร์) ถ้าเป็น 3 ปุ่มก็ต้องยกคอนโซนอยู่ดีเพราะต้องทำท่อแอร์เยื้องด้วย เพราะฉนั้นตอบยากครับ ขึ้นอยู่ว่าทำแบบไหนมากกว่า และอีกอย่างตอนนี้ผมไม่รู้ว่าราคาเป็นยังไงบ้าง เพราะผมเองก็ติดมานานแล้วครับ

8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เยี่ยมเลยครับ

9. pOr [Si]

804
    13
    0
    ถ้าแบบ 2 din ไม่ auto และไม่เต็มระบบ ต้องใช้ของตามนี้ใช่ป่าวครับ

1.กรอบแอร์ 2din แบบไม่ auto
    2.thermostat ( คอยเย็นใช้ของเดิมได้ใช่ป่าว เอาแค่เซ็นเซอร์ตัวนี้มาใส่ก็ได้ใช่ป่าว )
    3.relay ( ถ้าไม่มีจะเป็นอะไรมั้ยครับ )
    4.power trasistor ( ตัวนี้เป็นตัวปรับสปีดความแรงลมใช่มั้ย )
    5.ชุดสายไฟ ( เราใช้ชุดสายไฟเดิมตัดต่อเอาก็ได้ใช่ป่าวครับ )

รบกวนตอบด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกป่าว

10. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    2. อันนี้ก็คือการแปลงระบบควบคุมความเย็นมาใช้แบบของบ้านเราครับ
    3. Relay ควรจะมีครับ ตัวนึงไม่น่าเกินกี่บาท หน้าตาเป็นยังไง ลองไปเปิดกล่องฟิวล์ที่ใต้คอนโซน (ตัวหัวเข่าขวาคนขับ) แผงฟิวส์จะมีอยู่ 3 แถว รีเลย์นั้นอยู่ด้านขวาตรงกับแถวฟิวล์แถวบนครับ ตัวสี่เหลี่ยมผืนผ้าสูงๆนั่นล่ะ ก็ไม่น่าจะแพง
    4. เรียกเป็น Gate ให้กับพัดลมโบเวอร์ดีกว่า ปริมาณไฟที่จ่ายให้ Power Transistor ก็จะเป็นตัวกำหนดความเร็วของโบเวอร์ครับ
    5. ใช่ครับ (ของผมก็ทำแบบนี้)

11. pOr [Si]

804
    13
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้