celica pop-up อยากเปลี่ยนเครื่อง

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย ment, 20 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ment

ment Guest

0
    0
    0
    อยากทราบว่า celica pop-up เดิม 3S-GE ต้องการเปลี่ยนเป็น 1AZ-FE , 1ZZ-FE ได้หรือเปล่า
    ครับ หรือตัวอื่นที่รุ่นใหม่ ( หาอะไหร่ง่าย ) แต่ต้องไม่ดัดแปลง

ฃอบคุณครับ

2. Aey Celica

Aey Celica New Member Member

94
    0
    0
    ถ้าเป็นเครื่อง N/A และไม่ต้องการดัดแปลงแท่นเครื่อง และได้เครื่องตัวใหม่ แรง และสดกว่า ก็คงต้องเป็น 3S-GE Beams ครับ ส่วนอะไหล่ ถ้าเป็นชิ้นส่วนที่สึกหรอ หรือต้องเปลี่ยนตามระยะทาง เช่นพวกกรองต่างๆ ถือว่าหาไม่ยากครับ
    ส่วน 1AZ กับ 1ZZ ผมว่า 1AZ จาดูมีภาษีกว่า ถ้าไม่งั้นก็เล่น 2ZZ เลย แต่เครื่องพวกนี้ต้องมีการดัดแปลงแท่นเครื่องครับ

3. bee.

bee. New Member Member

9
    0
    0
    ขอ เพิ่ม ตัวเลือก เครื่อง 1MZ-FE V6 ให้ อีก หนึ่ง ตัว ครับ.... .

แรง นิ่มๆ ไม่ กิน น้ำมัน อย่าง ที่ คิด... ใช้ เบนซิน91 ได้ ด้วย.... .
    ลอง ข้าม ไป หา กระทู้ Celica Pop-Up ที่ วาง เครื่อง V6 ตัว นี้ ที่ 3S Club ดู ครับ.... .

:p :p :p

4. ment

ment Guest

0
    0
    0
    ชอข้อมูลและคำแนะนำเพิ่มครับ

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล พี่ท่านอื่นๆมีอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับ
    ( Celica pup-up อยากได้เครื่องรุ่นใหม่ แต่ไม่อยากดัดแปลง Body )

ขอบคุณมากครับ

5. bee.

bee. New Member Member

9
    0
    0
  6. Toyopet

Toyopet New Member Moderator

78
    2
    0
    1AZ-FE ยังไม่เห็นลงนะครับ
    1 zz หรือ 2zz ไม่น่าจะเหมาะนะครับ cc มันน้อย แรงบิดมันน้อยไป
    กลัวจะเอามาลากตัวถังหนักๆ อย่างไฟป๊อป ทีน้ำหนักรถ รวมน้ำมัน รวมคนขับ
    เวลาใช้งานจริง รวมกันแล้ว เกือบๆ 1.5 ตัน ไม่ไหวนะครับ
    จะกลายเป็นกินน้ำมันมากครับ
    .
    ต้องการเน้นประหยัดมากๆหรือเปล่าครับ
    ถ้าประหยัดมากๆ เติม 91 ได้ด้วยก็ต้อง 3S-FE Direct Coil เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ

7. ment

ment Guest

0
    0
    0
    ขอคำแนะนำจากพี่โด่ง

พี่โด่งช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

8. Toyopet

Toyopet New Member Moderator

78
    2
    0
    เฉพาะ​เครื่อง​ ​ไม่​มี​เทอร์​โบ​หรือ​เปล่าครับ​

​ที่ลง​ได้​เลย​ ​ไม่​ต้อง​ทำ​แท่นเครื่อง​
    ​อะ​ไหล่หาง่ายก็​ GE ​คอกลมอ่ะครับ​ ​ง่ายสุด​แล้ว​
    ​แต่​ถ้า​เป็น​คอกลมเกียร์ออโต้​ ​ลงไป​แล้ว​ ​ตูดเกียร์​ ​จะ​ติด​กับ​คานพอดี​ ​ต้อง​แก้หน่อย​
    ​อีกตัวก็​ BEAM ​ครับ​ ​แต่อุปกรณ์บางอย่าง​ BEAM ​หายากกว่า​
    ​แต่​โดย​รวม​แล้ว​ ยังพอหาได้เรื่อยๆครับ
    ​ปีก็​ใหม่​กว่าครับ​
    ​ที่​ไม่​ต้อง​ทำ​แทนเครื่อง​แล้ว​ลง​ได้​ ​มี​เพียง​เท่า​นี้ครับ​ ​ก็คือตระกูล​ 3S ​กับ​ 5S
    .
    ​ตัวที่​แรง​ ​แต่ประหยัดอีกตัว​
    ​ก็​ V6 ​ครับ​ 1MZ-FE ​ปี​ 2000 ​ก็มีครับ​
    ​ต้อง​สร้างแทนเครื่อง​ใหม่​
    ​แต่ทำ​ที่​เครื่องครับ​ ​ไม่​มีการยุ่ง​กับ​ตัวถังรถ​ ​แม้​แต่รอยขนแมวครับ​
    ​เอา​เครื่องลงไป​ ​ขันน๊อต​เข้า​รู​เดิม​ ​ที่รถ​ได้​เลยครับ​
    ​แบบนี้​ ​ผิดวัตถุประสงค์​หรือ​เปล่า​..
    .
    ​ดู​แล้ว​ BEAM ​ครับ​ ​หรือ​ไม่​ก็​ V6 ​เพราะ​นอก​นั้น​ ​ปีมันเก่า​แล้ว​ครับ​
    ​ถ้า​ปี​ใหม่ๆ​เลย​ ​ก็​ V6 ​นี่​แหละครับ​ ​ปี​ใหม่​กว่า​ BEAM
    ​แต่​ beam ​กับ​ V6 ​อะ​ไหล่บางตัว​ ​หายากพอๆ​กัน​ ​แต่​ไม่​ถึง​กับ​หา​ไม่​ได้​เลยครับ​
    ​แต่อะ​ไหล่ที่​ต้อง​เปลี่ยนตามอายุ​ 100,000 ​โล​ ​พวก​นั้น​ ​เบิกศูนย์​ได้​เลยครับ​
    ​ถ้า​งบต่ำ​กว่า​แสนก็​ BEAM ​ครับ​
    ​ถ้า​สูงกว่า​แสน​ ​ก็​ V6 ​ครับ​

​ส่วน​ 1AZ-FE ​วางไฟป๊อป​ ​ผม​ไม่​มีข้อมูลครับ​
    ​แต่ที่​แน่ๆ​ ​วางเลย​ไม่​ได้​ ​ต้อง​ทำ​แท่น​ใหม่​เหมือน​กัน​ครับ

9. ment

ment Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้