ไฟตก หลังจากเปลี่ยนหลอดไฟหน้า ซีนอน(ฮาโรเจน)

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย juntcivic, 17 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมเปลี่ยนหลอดไฟฟน้า ซีนอน หรือ ซีนอนของปลอม จิงๆเรียกว่า ฮาโรเจน ครับ และใส่ลม ( แตรหอยถาก) ปัญหาคือ เวลาเบรคไฟหน้าจะตกครับไม่สว่างตลอด ส่วนแตร เสียงบางครั้งก็ดังไม่สม่ำเสมอ มีวิธีแก้บางไหมครับ หรือจะต้องใส่ รีเลย์ แล้วถ้าเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ที่ให้วัตต์สูงกว่าจะช่วยได้ไหมครับ ขอบคุณ

2. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    ไฟไม่พอครับ ต้องต่อรีเลย์ที่ตัวแตรเพิ่ม

3. juntcivic

1,549
    34
    0
    แล้วต้องไปซื้อที่ไหนอ่ะครับ รีเรย์ แล้วต่ออยากไหม ไฟหน้าต้องทำอย่างไรครับต้องต่อ รีเรย์เหมือนกันไหมครับ

4. tonblueman

tonblueman New Member Member

10
    1
    0
  5. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    มาเก็บข้อมูล

6. wut coilspring

wut coilspring Guest

0
    0
    0
    เท่าที่ผมสังเกตุ ปรกติรถเดิมๆก็ไฟหน้าตกเวลาเบรคนะครับ
    ถ้าเรื่องแตร ก็ต้องติด รีเลย์ เพิ่มครับ เพราะไฟไม่พอครับ
    บางท่านก็ทำ สวิทช์ ตัดไฟหน้า เวลากลางวัน เพื่อต้องการไฟชาร์ทเข้าแบตเยอะๆ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ใส่หลอดเดิม ดีกว่าครับ เวลาหลอดมันขาดมันจะมีก๊าซรั่วออกมาทำให้โครมเป็นฝ้าครับ ล้างไม่หาย
    เพื่อนขี่เวปเคยใส่มาครับ เบรคแล้วไฟตกน่าจะตอนรอบต่ำครับเพราะกำลังเคื่องยนต์ไปหมุนจานจ่ายทำให้ต้อง จ่ายไฟที่เครื่องยนตืมากกว่า เนื่องจากรถมันติดไฟทั้งไฟหน้า 2 หลอด ไฟรี่ท้าย 1 หลอด ไฟเบรค 2 หลอด รวมๆแล้ว 5 หลอดครับ ตกแน่นอน
    ส่วนแตรต้องใส่ รีเลย์ ตัดไฟโดยเอาจากแบตเตอรี่มาจ่าย หา ในเวปดูการต่อไม่ยากครับ
    รถผมก็เป็นครับเรื่องไฟตกก็เป็นแต่พอขับก็ปกติ ครับ

8. juntcivic

1,549
    34
    0
    โหแจ๋วเลยครับ ขอบคุณๆ

9. เซียนกบ

498
    3
    0
    ทางวิทยาศาสตร์แสงที่ตกกระทบวัตถุแล้วเห็นได้ดีคือแสงสีเหลืองแบบที่ติดมากับรถนะครับ
    พวกแสงสีขาวแม้มันจะเห็นว่าสว่างมากๆ แต่เมื่อกระทบวัตถุแล้ว แสงที่สะท้อนวัตถุกลับมาให้เราเห็นนั้นสู้หลอดเดิมๆไม่ได้เลยครับ

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไปที่ ห้อง D.I.Y ของ rcweb.net ครับ
    เขามีวิธี ต่อ Relay ไฟหน้าของรถยนต์ ครับ
    นำมาใช้งานกันได้ทั้งไฟและ แตรหอยไฟฟ้า ครับ

แต่ถ้าจะลองแบบไม่ยุ่งยากผมเคย ลดระดับของพวกไฟหรี่ต่างๆ เอา Watt
    น้องลงมาทุกหลอด เช่น ไฟหรี่ที่ท้าย ไฟหน้าปัด ไฟหน้าจะสว่างขึ้นอีกนิด ลองดู

11. juntcivic

1,549
    34
    0
    ช่ายเลยครับไฟซีนอนเเจอฝนตกมองแทบไม่เห็นเลย แต่มันเท่นี่สิครับ

ขอบคุณครับ เป็นช่างหรือป่าวครับเนี่ย

12. เซียนกบ

498
    3
    0
    ใช่ครับ ใส่แล้วมันเท่ดีครับ.......................555..........................
    แบบนี้คงต้องเลือกแล้วละครับ

13. juntcivic

1,549
    34
    0
    อิอิ

14. GAUSS

4,354
    50
    48
    จัดรูปต่อ รีเลย์ให้

15. GAUSS

4,354
    50
    48
    จัดรูปต่อไฟ หน้าอีกที

16. เซียนกบ

498
    3
    0
    ของผมหลอดเดิมๆครับ

17. juntcivic

1,549
    34
    0
    เอามาจากไหนครับแจ๋วเลย

18. GAUSS

4,354
    50
    48
    ได้มาจากห้อง DIY เวปนี้นั้นแหละ ของรถใหญ่

19. juntcivic

1,549
    34
    0
    รถใหญ่นี่ 10 ล้อหรือรถพ่วงครับ

20. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาดูครับ

21. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    ขุดสาระมาดูใหม่คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้