สอบถามเรื่องโช้ค EP3 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย tombo, 17 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tombo

tombo New Member Member

55
    11
    0
    พอดีเอารถไปใส่โช้ค + สปริง EP3 มา
    แล้วช่องระหว่าง ล้อกับซุ้มล้อด้านหลังประมาณ 1.5 นิ้ว
    แต่ด้านหน้าช่องว่างประมาณ 2.5 นิ้วกว่าๆ นี่มันปกติรึเปล่าครับ
    หรือเพราะรถผมติดแก๊สท้ายเลยห้อย ดูมันแปลกๆ ยังไงไม่รู้ครับ

ปล. แต่ใส่มาแล้วชอบมากเลยครับ รถ stable ขึ้นเยอะเลย ไม่วูบวาบแบบเก่า

อ่อ รถผม ES02 1.7 ใส่ล้อขอบ 16 ยาง 205/ 50 นะครับ

2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ซุ้มล้อหน้าจะสูงกว่าซุ้มล้อหลังอยู่แล้ว แต่เมื่อเราโหลดมันจะเห็นเหมือนกับว่ามันเตี้ยลงไม่เท่ากัน ทางแก้ก็ไปเลื่อนเบ้าโช๊คหน้าลงครับ

3. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ลองพิจารณาข้อมูลนี้ประกอบละกันนาคร้าบ

รถยนต์..............Honda Civic ปี 04 รุ่น 2.0 (เดิมๆมะได้ติดแก็ส)
    ขนาดยาง..........215/45-17
    โช้คอัพ+สปริง...DC5 Type R เดิมๆ ทั้งสี่ต้น

ช่องว่างระหว่างยางกับโพรงล้อ หน้า-หลัง กรุณาดูรูปประกอบ

รูปบน : ล้อหน้า มีช่องว่างประมาณ 1นิ้วครึ่งกว่าๆ

รูปล่าง : ล้อหลัง มีช่องว่างประมาณ 1นิ้วครึ่ง

4. tombo

tombo New Member Member

55
    11
    0
    ดูจากรูปของคุณ es21fatboy แล้ว สงสัยเป็นเพราะน้ำหนักเครื่องของรุ่น 1.7 น้อยกว่า
    เลยทำให้ช่องว่างด้านหน้าเหลือมากกว่าเลยครับ เพราะ สปริง EP3 ก็เป็นสปริงสำหรับ
    เครื่อง 2.0 เหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้