vtec controller ใช้ของอะไรดี

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย joejho27, 8 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joejho27

joejho27 New Member Member

213
    2
    0
    vtec controller ใช้ของอะไรดี รบกวนขอคำแนะนำทีคับ ขอบคุณคับ

2. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ใส่กับเครื่องอะไรคับผม B16a เคยใช้ของ Rspec ผลคือมาแต่เสียงไม่รได้รู้สึกถึงความแรงขึ้นเลยอยากให้เห็นผลไปทำกล่องโมรอมชัดเจนกว่าคับ

3. K|nSsZ

K|nSsZ New Member Member

216
    6
    0
    ถือว่าถูกกกกกก เพราะผมลองด้วยตัวเองไม่รุสึกไรเลยเหมือนบุคบอก มาแต่เสียง แต่ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ

4. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    V-AFC จบ ครับ จูนได้ด้วย ประโยชน์ เยอะ สวยงามด้วย

ตอนนี่ราคา มือ 2ก็ไม่แพงมากครับ 5500-4500

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    รถไปโม(หนัก) มาเปล่าครับ ถ้าโมมาแล้วจะจูนด้วย VAFC เอง ไม่แนะนำครับ ไม่เป็นผลดีต่อเครื่องยนต์แน่นอน
    ถ้าไม่ได้โมมา ก็พอทนครับ ใช้ VAFC เล่นขำๆ แต่จะบอกว่ากล่องจูนจากโรงงานเองจะให้ผลในการขับขี่ที่สมบูรณ์สุด คือ แรงปานกลาง และประหยัด เช่น รอบที่ VTEC เปิดคือการไล่รอบจนสุดกำลังของชุด CAM ปรกติ เมื่อถึงรอบที่ VTEC เปิดจะเป็นจุดที่พอดีกับกำลังที่ควรเพิ่มขึ้น (Optimum Point) ของชุดแคมกระดิกนี้ครับ แต่ถ้าใช้ VAFC ไปตั้งให้เปิดเร็วขึ้น ผลก็คือประสิทธิภาพการจ่ายน้ำมันกับการดูดอากาศเครื่องยนต์ไม่สัมพัทธ์กันอย่างสมบูรณ์ครับ (ก็ VAFC มันไม่ละเอียดนี่หว่า ไม่งั้นจะมี Standalone ทำไม) อาจจะรู้สึกว่าแรงขึ้นแต่จริงๆ แล้วเป็นการเพิ่มผสมของน้ำมันกับอากาศที่ไม่สมบูรณ์ ผลคือ เปลื่องโดยใช่เหตุครับ

6. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    แล้วเครื่องเดิมๆ อย่างผม ไม่ได้โมอะไร ก็คงต้อง จูน ROM ก็พอใช่รึป่าวคับ งืม ๆ ๆ ๆ น่าสนใจ ว่าแต่ จูนได้ที่ไหนดีครับ แบบเนียนๆ แล้วก็ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตอนนี้ก็ V-PRO เลยครับ แต่เครื่องเดิมๆ จูนไปคงไม่ค่อยเห็นผลครับ
    แต่สามารถคุยกะพี่เค้าได้ว่าต้องการแบบไหน เช่น ประหยัด แรงช่วงต้น ใช้แก็สโซฮอลล์ และอื่นๆ
    ค่าใช้จ่ายก็ 3500 บาทครับ

8. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    พอมีเบอร์ติดต่อไม๊ครับผม สนใจคร๊าบ อิอิ:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้