เพื่อนพร้องนน้องพี่ครับ รถผมมีอาการแบบ ว่าเวลาสตาร์ทมันจะเงียบครับไฟเข้าหม้อไฟก็ไม่หมด...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ต๋อง พากิน พาเที่ยว คืองานของเรา, 22 กุมภาพันธ์ 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    เพื่อนพร้องนน้องพี่ครับ รถผมมีอาการแบบ ว่าเวลาสตาร์ทมันจะเงียบครับไฟเข้าหม้อไฟก็ไม่หมด มีพี่คนนึ่งบอกให้ใส่เกียร์1แล้วเข็นไปข้างหน้าแล้วสตาร์ทดู ติดครับ แต่ที่สำคัญมันไม่เป็นทุกครั้งสิครับถ้าเป็นก็ทำแบบนี้มันก็จะสตาร์ทติดครับ จะทำยังไงดีครับ

1. Tomson Fox

Tomson Fox Guest

0
    0
    0
    แปลงถ่านไดสตาร์ท(เขียนถูกเปล่าไม่รู้)น่าจะหมดครับ

2. Tomson Fox

Tomson Fox Guest

0
    0
    0
    แปลงถ่านไดสตาร์ท(เขียนถูกเปล่าไม่รู้)น่าจะหมดครับ

3. ถ้า สตาร์ทเครื่องแล้วไม่หมุน ให้เช็คไฟแบต กับเชคไดร์สตาร์ท ระบบไฟวงจรสตาร์ท ถ้า สตาร์ทแล้วเครื่องหมุนแต่ไม่ติด ค่อยเช็คเชื้อเพลิงครัย

4. คือผมก็ไม่แน่นใจว่ายังไงครับพรุ่งนี้จะเอาไปให้ช่างเช็คดูแต่กลัวโดนจัดหนัก อิอิอิอิ (เงินมันมีน้อยครับช่วงนี้)

5. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    แบตหมดอายุ จะเกบไฟได้แต่ไม่100% ครับอาจเหลือไฟ 50% ทำให้แรงดันไม่พอปั่นมอเตอรสตารท

6. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    อาการนี้เดาได้เลยว่า แบตเสือมตามอายุครับผม

7. ลองทำความสะอาดขั้วแบตดูคับ ถอดขั้วแบตออกแล้วเอากระดาษทรายขัดที่ขั้วคับ แล้วใส่คืนให้แน่น อาจจะช่วยได้คับผมเจอมาแล้ว อาการคือแบตไม่เสียแต่สตาร์ทไม่ติดคับ ลองดูคับ

8. ผมเคยเป็นครับคันเก่า ไดร์สตาร์ทถ่านหมดแต่ผมเกียร์ออโต้เข็นก็ไม่ได้ใช้เหล็กเคาะๆๆไดร์เอาถึงจะติด.

9. มันจะเงียบเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นใช่เปล่า

10. ที่ผมเจอคือขั้วแบตไฟผ่านไม่เต็มที่ช่างบอกว่าแบตไม่เสียเค้าเลยทำความสะอาดให้อาการก็หายไปเลยคับ

11. และก็ดูแบตอย่างพี่แจ๊ค. ด.ช. ธีรสิทธิ์ สินเทศ ว่าด้วยครับ. ^_^

12. ขอบคุณทุกคนมากครับ พรุ่งนี้เช้าจะทำตามคำแนะนำแล้วจะแจ้งผลให้ทราบครับ

13. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    เอามือล่วงเข้าไปตูดไดท์ครับ จะมีขั้วอยู่ ขยับดูก่อน ผมก็เคยเป็นแบบว่าไฟโชว์ เปิดสวิทเงียบกริ๊ป ถึงขั้นจะไปร้านไดท์ ให้เค้าถอดออกมาดู อีกประเด็น แบต เื่อมครับ555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้