ความร้อนขึ้นๆลงๆไม่คงที่เกิดจากสาเหตุอะไรคับ รบกวนถามหน่อย พอดีเพิ่งหัดเล่นรถคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ดิ๊น ศิพงษ์, 18 เมษายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ความร้อนขึ้นๆลงๆไม่คงที่เกิดจากสาเหตุอะไรคับ รบกวนถามหน่อย พอดีเพิ่งหัดเล่นรถคับ

1. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ที่ว่าความร้อนขึ้นๆลงๆ คือดูจากเข็มวัดความร้อนที่หน้าปัทม์รถใช่ไหมครับ ถ้าใช่... มี 2 สาเหตุใหญ่ 1. ไม่ ตัว sensor ความร้อนเสีย ก็ตัวเรือนไมล์เสีย 2. เรือนไมล์กับsensors คุยกันคนละภาษาอ่ะครับ

2. น้ำมันเดือดด้วยจะเปนที่ฝาป่ะคับ แต่มันไม่ได้เดือดตลอดนะคับ

3. ผมก็เป็นครับ ขึ้น ๆ ลง ๆ บางทีก็ค้างอยู่บนสุด น่าจะเป็นตัวเซนเซอร์อะครับ ผมเลยติดเกจแยกไว้ดูเลย

4. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    น้ำเป็นตัวหล่อเย็นเครื่องยนต์ครับ. ซึ่งปกติเครื่องยนต์จะมีอุณหภูมิสูงกว่าอุณหภูมิน้ำเดือดอยู่แล้ว กรณีถ้าพบน้ำเดือดที่ถังพักน้ำ อาจจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำให้ก่อน แต่ถ้ายังพบน้ำเดือดที่ถังพักน้ำอีก อันนี้จะเป็นงานละเอียดที่ต้องแยกย่อยค้นหาต้นเหตุของปญหาต่อไปนะครับ

5. มันจาเปนเพราะฝาโก่งรึป่าวเคยไปล้างหม้อน้ำาแต่ร้านจายกฝาดูอย่างเดวเลย

6. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    ใจเย็นๆครับ ค่อยๆไล่ทีละอย่างครับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำตามคำแนะนำของคุณ Yingyos Sookchai ก่อนครับ

7. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ขอบคุนทุกๆคำแนะนำคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้