มีไครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง เวลาลงจากรถเอามือไปจับที่ขอบประตูเพื่อจะปิด...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย วรเมธ ดำเสน, 18 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    มีไครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง เวลาลงจากรถเอามือไปจับที่ขอบประตูเพื่อจะปิด เหมือนจะโดนไฟดูด สังเกตุมาหลายครั้งแล้ว

1. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    น่าจะไฟฟ้าสถิตรึป่าวคับพี่ แต่ส่วนตัวผมไม่เคย

2. อีกเสียงครับไฟฟ้าสถิต

3. Paul Chanatuth

Paul Chanatuth Guest

0
    0
    0
    ไฟฟ้าสถิตย์ หราครับพี่

4. Apichat Uttrapun

0
    0
    0
    อีกอย่างพี่วุธยังเป็นคนมีไฟอยู่คับ

5. คนมีไฟ ...อิอิ ไฟแรงซะด้วย ...^_^

6. Apichat Uttrapun

0
    0
    0
    ถามอาจาร์ยแอ้เลยคับเรื่องไฟฟ้า

7. ถ้าผมติดสายกราวเพิ่ว

8. Apichat Uttrapun

0
    0
    0
    เพราะโดนดูดประจำ

9. สายกราวเพิ่มที่แบตจะดีขึ้นเปล่าครับ

10. ไม่ไช่มือเปิดครับ ตรงเสาประตูสีดำนะครับ

11. เป็นเฉพาะตอนอากาศเย็นๆ ป่าวคับพี่

12. Arkom Fankam

Arkom Fankam Guest

0
    0
    0
    ไฟฟ้าสถิตย์ครับจากการที่มือสัมผัสสิ่งที่เป็นขนหรืออะไรที่ทำให้เกิดได้ ทางแก้ไขคือ เอามือสัมผัสกับปูน หรือพื้น เพื่อคลายประจุที่มือ เหมือนการต่อสายดินครับ แต่ละคนจะมีประจุแต่ละวันไม่เหมือนกันแล้วแต่ว่าไปทำอะไรมา ถ้าคนไหนโดนช๊อตบ่อยก็ทำบ่อยๆ เอามือแตะพื้นหรือกำแพงปูนไว้ครับ

13. อันนี้เดา นะครับ อาจจะเป็นเพราะเสื้อผ้าที่เราสวม สีกันกับเบาะ (เวลารถโยก) ก็อาจเป็นได้เลยทำให้เกิดไฟฟ้าสถิต ...เดานะครับ ^_^

14. Arkom Fankam

0
    0
    0
    ครับ เสื้อผ้า ขนตามผิวหนังก็สร้างไฟฟ้าสถิตย์ได้ครับ คนในบริษัทผมโดนกันบ่อย เพราะทำงานเกี่ยวกับติดกลอนแม่เหล้กคีย์การ์ด ต้องติดกับประตูอะลูมิเนียม ผมเคยโดนเหมือนกัน

15. Paul Chanatuth

Paul Chanatuth Guest

0
    0
    0
    ต่อสายกราวด์ระหว่างโครงประตู กับโครงรถ จะหายมั๊ยครับ ลองดู

16. ส่วนผมเดินเหยียบสายไฟทุกเดือนเลย

17. Khieo Naret

Khieo Naret Guest

0
    0
    0
    ช่วงนี้ช๊อตแทบทุกครั้งครับ อากาศแห้งด้วย ยิ่งมืดๆเวลาเอากุญแจเสียบเพื่อเปิดประตูนี่ เปรี๊ย!ไฟแลบเลยครับ

18. ขนาดนั้นเลยหรือคุณนเรศ

19. Khieo Naret

0
    0
    0
    ตอนตื่นลุกจากที่นอน ถอดเสื้อที่ใส่มาขยี้ไฟแล๊บสปาค เปรี๊ยๆเลยครับ

20. Arkom Fankam

0
    0
    0
    เสืออะไรหรอคับ น่ากัว

21. Arkom Fankam

0
    0
    0
  22. Khieo Naret

0
    0
    0
    ผมมีประจุไฟฟ้าที่ผิวค่อนข้างเยอะครับ บางคนเดินเอาผิวมาเชียดผม ช๊อตสดุงเลยพี่ ไม่เกินจริงเลยครับ

23. Khieo Naret

0
    0
    0
    เสื้อเกือบทุกตัวที่ใส่เลยครับ

24. Khieo Naret

0
    0
    0
    ขอบประตูดำๆที่พี่ว่ามา ถ้าผิวมีเหงื่อซักนิดนึง ช๊อตแรงมากครับ สะดุ้งบางที่กุญแจหล่นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้