ไฟต่ำไม่ติด เพราะปลั๊กตัวล่าง(ในรูป)ที่ให้รีเลย์ไปเสียบ มันร้อนจนละลายไปแล้ว...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Numchoke Kunmunwong, 17 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ไฟต่ำไม่ติด เพราะปลั๊กตัวล่าง(ในรูป)ที่ให้รีเลย์ไปเสียบ มันร้อนจนละลายไปแล้ว ถ้าเปลี่ยนปลั๊กตัวล่างมันจะละลายอีกมั้ยอะครับ ที่มันละลายเพราะมันเสื่อมหรือว่ามีสาเหตุอื่นอีก

1. Metha Pongpapai

Metha Pongpapai Guest

0
    0
    0
    ผมเป็นประจำคับ อิอิ..

2. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    อิอิ.... นั่นสิครับ น่าคิดนะครับ

3. PD Tonhomm

PD Tonhomm Guest

0
    0
    0
    เลยของผมก้อร้อนเหมือนกันแต่เป็นรีเลย์พัดลม รอฟังเหมือนกันคับ

4. After Sleep

After Sleep Guest

0
    0
    0
    ร้อนเกิดจาก 1 สายหรือขั้วไม่แน่น 2 สายเล็กเกินไป แนะนำให้เปลี่ยนสายใหญ่ๆครับ

5. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    อิอิ ผมขอแยกเป็นประเด็นแบบนี้นะครับ.... 1.ตัวRelay เค้ามีหน้าที่ทำงานเป็น สะพานไฟ เพราะฉนั้นเมื่อเค้ามีกระแสไฟที่ Amp. สูงๆ ผ่าน ตัว Ampere นั้นๆ ก็จะมีการแปรเปลี่ยนตัวเองเป็นพลังงานความร้อนออกมาจากหน้าสัมผัสของตัวสะพานไฟของ Relay ออกมาตามขาหรือส่วนใกล้เคียงได้ครับ 2.ขา หรือ Relay Socket ก็คือส่วนที่เป็น Junction Terminal Crimp เพื่อให้ส่วนของขา Relay มาเกาะหรือยึดติด เพราะฉนั้นเมื่อตัว Relay มีความร้อน ตัว Socket ก็จะโดน side effect แน่นอน Relay ร้อนเท่าใด Socket ก็จะร้อนเท่านั้นหรือใกล้เคียง

6. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    กรณีของ Relay Socket ละลายนี้่ โดยประสพการณ์ของผม ผมมองว่าเป็นเพราะคุณภาพของตัว Socket Relay ที่เรานำมาใช้นั้นมันเป็นแบบด้อยคุณภาพครับ มองแบบ Logic นะครับ ถ้าเราออกแบบขาหลอดไฟ กับหลอดไฟ สักอันนึงมาใช้คู่กัน ผมว่า คนที่ออกแบบ เค้าคงต้องคิดออกแบบมาเพื่อขายหลอดไฟให้ได้มากกว่าเพื่อขายขาหลอดไฟ จริงไหมครับ เพราะฉนั้น Relay ก็เหมือนกัน อายุการใช้งานของมันคงจะต้องออกแบบให้หมดอายุก่อนขาของมัน ผมอยากให้ลองนึกถึง Socket Relay ของ Nissan แท้ๆ ที่ติดมาในรถคุณ ลองดูนะครับ ว่า Socket Relay ของ Nissan นั้น มันทนทานขนาดไหน..... ลองดู Socket Relay ตัวที่ละลายดู ผมเชื่อว่า สนนราคาคงไม่แพงมาก แต่ในทางความเป็นจริงของ Socket Relay ยี่ห้อ B O S C H นี้ ของ OEM ที่ผลิตให้โรงงานรถยนต์เค้าจะขายกันที่หลัก 300-400 บาท เทียบกับตัว Relay ยี่ห้อ ดังกล่าวจากผู้ผลิตตัวจริง ราคาอยู่ที่ 270-350 บาท ซึ่งการันตีว่า อายุการใช้งานของ Socket มากกว่าตัว Relay แน่นอนครับ

7. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    แต่.... ทำไงได้ล่ะ ก็ถ้าร้านบ้านเรา เอา Socket Relay ราคาแพงขนาดนั้น (คุณภาพขนาดนั้น) มาขาย เค้าคงจะหาขายยากอยู่สักหน่อย ลูกค้าคงไม่ค่อยพอใจของราคาสูงอยู่สักหน่อย ก็เอานะ เอาของเทียบเทียมแท้มาขายให้ซื้อง่าย ขายคล่อง คงจะดีกว่าเป็นไหนๆ....... หรือคุณว่าไม่จริง....... อิอิ นานๆ ได้นั่งพิมพ์หน้า Com. พล่ามซะยาวเลย......

8. PD Tonhomm

PD Tonhomm Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณคับพี่

9. ผมซื้อมาเปลี่ยนตัวละ30 แหะๆ

10. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    หลอดไฟไปทำอะไรมาหรือปล่าว เปลี่ยนแบบที่มันกินกระแสมากหรือปล่าวครับ ถ้าไม่ก็ดูสภาพสายไฟที่ชุดนั้นๆว่าอยู่ในสภาพดีไหมไม่ดีก็รื้อเปลี่ยนใหม่

11. หลอดเดิม ๆ ครับ สงสัยอาจเป็นที่สายเพราะฉนวนหุ้มสามมันขาดไป เหลือแต่สายเปลือย ๆ

12. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    รีบทำก่อนไฟไหม้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้