สอบถามครับ รถที่ใช้แก๊สNGV ถ้าเปลี่ยนเป็นLPG จะวุ่นวายหรือเปล่าครับ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Wichai B. Keng, 14 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    สอบถามครับ รถที่ใช้แก๊สNGV ถ้าเปลี่ยนเป็นLPG จะวุ่นวายหรือเปล่าครับ พอจะประเมิณความคุ้มค่าและค่าใช้จ่ายได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

2. เปลี่ยนถังแก๊ส ท่อนำน้ำแก๊ส หม้อต้มแก๊ส แค่ 3 รายการ พอเปลี่ยนเสร็จก็จูนใหม่ แต่อาจต้องมีการเปลี่ยนหรือปรับขนาดรูหัวฉีดแก๊ส

3. ชั่ยเลยคับ

4. เรื่องความคุ้ม ผมว่าไม่คุ้มครับ CNG ราคาถูกกว่า แต่... ต้องเติมบ่อย, ต่อคิวเติมนาน, เดินทางไกลโครตลุ้น นาน ๆ จะเจอปั๊ม NGV เผลอ ๆ ต้องวิ่งน้ำมัน คิด ๆ ดูแล้ว LPG ดูดีกว่าเยอะครับ

5. ถูกกว่า สี่บาท คับ ณ.ตอนนี้อนาคตเท่ากันแน่นอน ผูกขาดอยู่แล้วคับเมืองไทย

6. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    ตามจารยยุส ครับ

7. 3 รายการที่เปลี่ยน นั่นเหมือนติดตั้งใหม่เลยครับ ตอนนี้ ติดตั้งแบบดูด ประมาณ 15,000 เป็นผม ผม ทนใช้ NGV ต่อครับ ถ้าแถวบ้านและที่ทำงาน มีปั๊ม

8. ก็คงเหมือนกับติดตั้งใหม่ เพราะอุปกรณ์ NGV เอามาใช้กับ LPG ไม่ได้ แถมจะโดนร้านคิดค่่ารื้ออุปกรณ์ NGV ออกอีกต่างหาก

9. งุมๆ ก้มดูหัวฉีดตัวเอง lpg&cng อั้ยยะ

10. กล่อง ECU รางหัวฉีด ระบบไฟ ใช้ด้วยกันได้เลย แต่ถังกับหม้อต้มนี่สิ ราคาแรง ๆ ทั้งนั้น

11. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    มีทีด้าคันนึง ทำแทกซี่ เมื่อก่อนเครื่องเดิม ใช้ ngv มีปัญหาอย่างเดียวเสียเวลาเติม นานมาก ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่ 4a ใช้ lpg ปั้มเยอะ เติมสบายมีน้ำแถม ดูแลง่าย จริงๆ ราคาอัตตราสิ้นเปลือง ต่างกัน ngv รวมๆวิ่งถูกกว่า อุปกรแพง ปั้มน้อย ต่อคิวนาน ต้องวิ่งประจำเส้นทาง ต้องเปรียบเทียบเอาครับ

12. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ ได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์อีกหนึ่งหัวข้อครับ ซึ่งสามารถเป็นตัวช่วย ในการตัดสินใจจะใช้พลังงานทางเลือกครับ ขอบคุณครับ

มีโปรเจ็คใหม่กำลังวางแปลน เอาสัญญาณหัวฉีดน้ำมัน สลับมาเข้ารางหัวฉีดแก๊ส ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลและรองบประมาณ เดือนหน้าน่าจะได้ลงมือ ติดตั้งในรถอัลเมร่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้