เรื่องของยางหิ้วเครื่อง 4 จุด

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lhong_bb008, 17 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    พอดีอ่านใน profile รถอ่ะครับ แล้วก็พอจำได้ว่ารถทั่วๆไป จะมี ลูกยางหิ้วเครื่อง 4 ตัว คือ
    1. อยู่ที่ ซ้ายมือเครื่อง ใกล้ๆ กระปุกพาวเวอร์ ( ตัวใหญ่ )
    2. อยู่ที่เกียร์ หิ้วเกียร์ ด้านขาวมือ เป็นบูชแบบอัดเปลี่ยนลูก Dia ประมาณ 80 m.m.
    3. อยู่ด้านหลังเครื่อง เป็นแบบบูชอัดเปลี่ยนเหมือนกับแบบที่2 ขนาดเท่ากัน
    4. อยู่หน้าเครื่อง แถวๆ อ่างน้ำมันเครื่อง
    สิ่งที่สงสัยคือ ตัวที่ 4 อ่ะครับ รถผมไม่มี รูปร่างหน้าตามันเป็นยังไงครับ จะใส่เพิ่มได้มั้ย เพราะตอนนี้ ใส่หม้อน้ำ แผงแอร์ เป็นของตัว TURBO แล้ว น่าจะมีที่ว่างพอติดตั้งอ่ะครับ ขอคำแนะนำ จากอาจารย์โต้ง และเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่นๆ ด้วยครับ :) :) :) :) :) ถ้ามีรูปประกอบ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ถ้าของพี่หลงไม่มี เอาแท่นของ Ae101 ใต้หม้อน้ำ ใส่เข้าไปแล้วทำเป็นแท่น มาทำ เจาะรูตรงคานล่าง

ทำเป็น U เจาะรู แล้วมาอ้อม ไว้

3. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ของผมก็ทำเพิ่มอ่ะครับหลง หมายถึงตัวที่อยู่ด้านหน้า ตรงคานกลางรถใช่ไหมครับ

ผมก็เอาของ เดิม U12 ใส่ไปอ่ะครับ แล้วให้ช่างจัดการ ทำขา ออกมายึดให้

ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ เพราะตอนแรก ของผมมันก็ไม่มี รู้สึกว่า SR จะมีแค่สามตัวรึป่าวผมไม่มั่นใจ

ใส่ของเดิมU 12 ก็ได้ครับจะได้ไม่ต้องเจาะรูใหม่ตรงคาน

4. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    ดีครับทศช่วยอธิบายรวมกับภาพถ่ายด้วยยิ่งดีใหญ่ครับเพราะจะทำให้เข้าใจง่ายขึ้น
    อิอิ อาศัยแจมขอความรู้ไปในตัว

5. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    รอดูรูปครับพี่...........

6. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ทำอะไรกันหรออออออออออออออออออออออออออ

7. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ของพี่หลงเค้าไม่น่าจะเหมือนกับของท่านอ่ะครับ :rolleyes:

8. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ

9. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืมรถ u12 แต่ละคันแท่นเครื่องไม่เหมือนกันนะครับ............เอาเป็นว่าแบบย่อๆ.....แท่นที่อยู่ใต้หม้อน้ำนั้นรถที่เป็นเกียร์auto นั้นจะไม่มีครับ.........โปรดเข้าใจ.....ส่วนที่จะใส่เพิ่มนั้นย่อมทำได้โดยการแปลงจุดยึดขึ้นมารับกับขาแท่นเครื่องบริเวณข้างๆเทอร์โบ.....ส่วนรูปยางแท่นเครื่องนั้นเดียวหามาให้ชมครับ

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48

:rolleyes: อิอิ
    เสี่ยหลง จะถามเหรอ............
    ถามได้ ตอบได้..........

แท่นเครื่องของ BB U12 ในเมืองไทยที่สยาม Nissan
    ทำมาขายมีทั้งหมด 3 แบบ
    เครื่อง 1800 เกียร์ ธรรมดา มีแท่นแครื่อง แท่นเกียร์ 3 ตัว
    เครื่อง 2000 เกียร์ ธรรมดา มีแท่นทั้งหมด 4 ตัว
    เครื่อง 2000 เกียร์ Auto มีแท่นทั้งหมด 3 ตัว

โดยเครื่องทุกตัวในแต่ละ Body จะมีขนาดแท่นเครื่องแท่นเกียร์
    ไม่เท่ากันเลย ยกเว้น แท่นที่อยู่ที่คานกลางใต้เครื่องฝั่งใกล้ firewall
    (เป็นตัวต้านการงัดแรง) เท่านั้นที่เท่ากัน ตัวอื่นๆ ทั้งตัวหน้าเครื่อง
    ท้ายเครื่อง หรือหิ้วเกียร์ จะมีขนาดไม่เท่ากันเลยครับ....... :rolleyes::D

แก้ไขล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2008
  11. jaeb

2,625
    5
    0
    :sad::sad::sad:
    ครับ

12. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ของผมน่าจะต้องเช็คใหม่แระตอนนี้ สะบัดแรงงงมาก

13. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    สบัดแรงเหมือนกันเลย อ่ะ เลยต้องหาไง

14. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ปล. พี่นิว รบกวนรูปหน่อยนะครับ ถ้าได้ของ และราคาด้วย ยิ่งดีครับพี่ รบกวนนิสสสสสสนึงครับ

15. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D;):rolleyes: อิอิ
    ผมบอกไป จะเชื่อหรือเปล่าก็ตามใจนะครับ......

ถึงจะทำ 4 จุดแบบที่เสี่ยหลง อยากทำเพิ่ม....
    สำหรับ SR20DET ใน U12 ไอ้จุดที่ทำเพิ่ม.....
    ไม่ช่วยอะไรได้มากนะครับ......

อิอิ
    ;)

16. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    จะว่าไป ของผม ที่ช่างเค้าทำให้ (ตั้งแต่วางเครื่อง) ช่างเค้าก็บอกว่า ไอตัวหน้า มันแทบจะไม่ช่วยอะไรเลยนะ ลูกยางมันตัวกะปิ๊ดเดียว

17. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    เสี่ยลองดูแท่นเดิมๆของเสี่ยก่อนนะว่า.มันเสียหรือเปล้าเพราะตอนนี้ผมก็เป็นสบัดแทนหลุด........เพราะยาง3 ตัว...นั้นหมดสภาพครับ

18. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    รับทราบคร๊าบบบบบ

19. new@nymph

12,042
    38
    0
    เดี๋ยวพรุ่งนี้เอารูปมาลงให้ครับยางแท่นเครื่องตัวหน้า.......ราคา 3-4oo บาทครับ

20. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ของผม เค้าทำมาให้ ลักษณะประมาณนี้อ่ะครับ เลอะหน่อยนะครับ แต่พอเห็นภาพ :D

21. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    กรูเตือน มรึงแล้วน๊า....... :cool:

22. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เตือนอารัยกันหว่า..........

23. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    อิอิ

24. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อาอรายหว่า อิอิ

25. jaeb

2,625
    5
    0
    อืมมม...........งนนน

26. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    พี่คับ รถผม U 12 เกียร์ออโต้ เปลี่ยนเครื่องมาแล้วเป็น SR 20 DE ตอนนี้เจ้าเริ่มเข้าเครื่อง มันสั่นพอควรคับ อยากทราบว่ายางแท่นเครื่องเนี่ย ต้องถอดเอาไปเทียบเปลี่ยน รือ บอกรุ่น กับทางร้านได้เลยคับ เห็นช่างบอกว่า มันบล็อกเดียวกับเครื่อง CA อยู่แล้ว

27. madboy

2,808
    11
    38
    ถอดไปเที่ยบจะดีที่สุดครับ :rolleyes:

28. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    เตือนรานอ่ะพี่เอ ที่เซียงกงเค้าทำมาให้ตั้งนานแล้วอ่า

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ชื่อมันก็บอกแล้วครับ ว่า CA กับ SR
    มันคนละ Block อยู่แล้วววววววว :D

อิอิ
    ไม่กล้าตอบมาก เดี๋ยวโดนพรี่ๆ ด่า....... :D

30. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    น้องโต้งไม่ต้องกลัวนะ...ใครกล้าว่าน้องโต้ง...น้องโต้งบอกพรี่บุ๊งได้เลยเดี๋ยวจะจัดการให้อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้