ตากลม Gen6 ของเพื่อนๆ ซดน้ำมันกันกี่กิโลลิตรครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย Kindani, 25 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kindani

Kindani New Member Member

81
    1
    0
    กำลังงงๆ กับเครื่องตัวเองครับ เป็นเครื่องเดิม 5S - FE 2000cc. เพิ่มพลังแบบขำๆ ด้วย e-Manage + Power Launcher + กรองอากาศ K&N ไม่เปลือย + ยาง 215/45/17

ต่างจังหวัด ถ้าเติมแก๊สโซฮอลล์ 95 วิ่งหมดถัง จะอยู่ที่ 11 กิโลเมตร/ลิตร
    แต่ถ้าเติม 95 เพียวๆ จะอยู่ที่ 14 กิโลเมตร/ลิตร (วิ่งชิวๆ เฉลี่ยความเร็วอยู่ที่ 100-120 Km/h)

วิ่งอยู่ในเมือง เติมแก๊สโซฮอลล์ 95 วิ่งหมดถัง จะได้ 9 กิโลเมตร/ลิตร
    ถ้า เติม 95 เพียวๆ จะได้ 11 กิโลเมตร/ลิตร (วิ่งๆ หยุดๆ หลับๆ)

.........ตัวเลขทั้งหมดนี้มันเป็นปกติหรือเปล่าครับ หรือว่ามันกินเกินไป แล้วค่ามาตรฐานมันอยู่ตรงจุดไหนครับ ใครพอจะทราบไหมเอ่ย??? และเจ้าเครื่องผมมันยังสมบูรณ์ดีอยู่หรือเปล่า :D

2. TAE_CELICA

TAE_CELICA New Member Member

149
    0
    0
    พี่ ของผม อยู่ 8-9 เองไม่เคย ถึง 10 เลยไม่ว่าจะในหรือนอกเมือง

3. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0
    ของผมตอนที่ใช้เครื่อง 5S-FE อัตตรากินน้ำมันโดยเฉลี่ย ประมาณ 8-9 โล/ลิตรครับ

ถ้ากินในอัตราดังกล่าว ผมว่า OK แล้วนะครับ ! :)

4. Kindani

Kindani New Member Member

81
    1
    0
    กลายเป็นว่ามันกินน้อยกว่าคนอื่นๆ เหรอครับเนี่ย ไอ้เราก็นึกว่ารถเราจะกลายเป็นตัวดูดน้ำมันไปแล้ว แสดงว่ามันยังแข็งแรงดีอยู่ มิน่าล่ะ กดเป็นพุ่งทุกที และถ้าเป็นเครื่อง 3S-GTE ล่ะครับ มันรับประทานอยู่ที่กี่กิโลเมตร / ลิตร ทั้งในเมืองและนอกเมือง เพราะกำลังคิดอยู่ ว่าจะวาง 3S กับเอาไปติด LPG แบบหัวฉีดเต็มระบบ อะไรจะแจ่มกว่ากัน เพราะราคาทั้งสองอย่างใกล้เคียงกันมากเลย ห่างกันไม่กี่พัน...

5. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0

ถ้าขับแบบปกติทั่วไป 3S-GTE กินน้ำมันประมาณ 8-10 โล/ลิตรครับ

แต่ถ้าซัดๆหน่อยก็เอาเรื่องเหมือนกัน

ส่วนเรื่องจะวางเครื่องหรือจะติด LPG ก็ขึ้นอยู่กับความต้องการ

ว่าต้องอะไรขับมันส์ หรือขับประหยัด

ถ้าขับสนุกมันส์ๆได้อารมณ์ ก็วาง 3S-GTE

ถ้าเน้นประหยัด ใช้งานเยอะ ก็ LPG ครับ

แต่ถ้าเน้นประหยัด แต่วางเครื่อง Turbo ผมว่ามันขัดแย้งกันอ่ะครับ :)

6. Mean Celica171

Mean Celica171 Guest

0
    0
    0
    มีน ไม่เคย วัด อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเลยอ่าคับ

แต่มีน ขับ 300 จาก กรุงเทพ ไปสุพัน แล้ว ยังวิ่งได้อีก หน่อย อ่าคับ

กรุงเทพ สุพัน ก็ เกือบ 100 กว่า โล

ตี คราวๆ ก็ 13 ลิตร โดยประมาณ 9 - 10 โล/ลิตร

งั่มๆ หุหุ คิดแล้ว ก็ ปกติ

แต่รถ มีน ตอนนี้ มันเร่ง ไม่ค่อยขึ้นเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

มีสาเหตุ อะไร ได้บ้างอ่าคับ

ขอบคุงคับ

ปล. เรียนวิชาในห้องคอม มีฟามสุขจิงๆเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้