ข้อเสีย การถ่ายแก๊ส LPG จากถังบ้าน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kumsamut, 8 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kumsamut

kumsamut New Member Member

35
    3
    0
    ข้อเสีย การถ่ายแก๊ส LPG จากถังบ้าน

ข้อความของ pp camery หวังว่าอาจช่วยได้

เราทราบกันดีว่า LPG ที่อยู่ในถังบ้านถูกใช้ในสภาวะที่เป็นไอแรงดัน หรือการระเหยตัวของน้ำแก๊ส ดังนั้นสารปนเปื้อนต่างๆที่อยู่ในเนื้อแก๊สมันไม่ได้ระเหยตัวตามน้ำแก๊ส หลังจากที่ใช้แก๊สจนหมดถังคราบสกปรกเหล่านี้ก็จะติดอยูที่ก้นถังจนมีการ บรรจุแก๊สครั้งต่อไปแก๊สก็จะเป็นตัวทำละลายสารเจือปนบางตัวจนเป็นเนื้อ เดียวกัน ในถังบ้านขนาด 15 ก.ก. แค่ของ ปตท. อย่างเดียวมีการเพิ่มถังใหม่เข้าไปในระบบ 1200000 ลูก/ปี และมีการทำลายถังที่หมดสภาพทุกๆ 20 ปี ถ้าของ ปตท. ราวๆ 10 ปีถึงทำลายถังเก่าทิ้ง คำถามที่ตั้งขึ้นก็คือ คุณคิดว่าถังบ้านที่ถูกเอามาถ่ายน้ำแก๊สเข้ารถมีกี่% และถังเหล่านี้ก่อนที่จะถูกนำมาถ่ายเข้ารถคุณว่ามันถูกเติมซ้ำมากี่ครั้ง ก่อนที่จะถ่ายเข้ารถ ตามกฎหมายถังเหล่านี้จะถูกนำมาตรวจเช็คทุก 5 ปี และจะถูกตรวจสภาพก่อนทำลายทุกๆ 10 ปี ถ้าถังลูกใดยังสมบูรณ์อยู่ก็จะถูกนำเข้ามาในระบบอีกครั้ง ในช่วง 5 - 10 ปีที่ว่ามันถูกเติมก๊าซกี่ครั้ง แล้วสารแขวงลอยต่างๆที่ถูกสะสมอยู่มันจะไปไหนล่ะครับเมื่อมันถูกถ่ายเข้ามา อยู่ในถังรถ อย่าหวังว่าไส้กรองแก๊สจะเอาอยู่ ในระบบหัวฉีดผมเจอะมากับตัวเองแบบเห็นๆ ไส้กรอง 2 ตัว กรองน้ำแก๊ส 60 ไมครอน กรองไอแก๊สหลังหม้อต้ม 50 ไมครอน กรองไม่อยู่แล่ะเข้าหัวฉีดหลังที่มันผ่านท่อยางมาและอุณภูมิต่ำลงมันกราย เป็นคราบคาร์บอนแข็ง ทำหัวฉีดเป็นรอยที่เสื้อ ลองคิดเล่นๆถ้ามันเข้าไปในปลอกสูบ หรือชุด Idel Control การเซฟเงินไม่กี่ร้อยบาทอาจทำให้คุณเสียเงินหมื่นแทนก็ได้ เติมแก๊สจากปั๊มน่ะดีที่สุดเพราะมันมาเป็นน้ำแล้วขายเป็นน้ำสะอาดกว่ากัน เยอะครับ คุณเซฟเงินจากการใช้ในเมืองทั่วๆไปก็เยอะแล้วครับ กับการใช้น้ำมันบ้างในบางโอกาศก็ควรทำครับ

2. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    คนแรกกก อิอิ :D

อื่ม......
    น่าคิด ๆ

ขอบคุณหลายเด้อ

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    น่าคิดมากๆ

4. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    พวกสเปร์หล่อลื่นก็เช่นกันนะครับ ไอ้พวกที่บอกว่าต้องเขย่าก่อนใช้อ่ะ พวกนี้แค่ 0.5 ไมครอนนะครับมันจึงเป็นสารแขวนลอย แต่พวกโซ่หรือเฟืองต่างๆที่มันขบกันนั้น มีช่องว่างเพียง 0.3 ไมครอน ดังนั้นจะสังเกตได้ว่าพวกเสปร์เหล่านี้อยู่กับเนื้อโลหะได้ไม่นาน ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

พอดีน้องชายเรียน tools and die engineering อยู่อ่ะ อาจารย์เขาสอนมาแบบนี้

5. ถูกต้องตามที่ จขกท บอกคับ ณ ตอนนี้ไม่ควรถ่ายถังแก๊สบ้านมาใช้ แต่ถ้า LPG ราคาขึ้นไปสัก จะ 30 บาท คงค่อยว่ากันอีกที แต่อีกอย่างตอนนี้ก็มีข่าวว่า ปตท. อาจเพิ่มสารบางตัวเข้าไปในถังบ้าน กันไม่ให้พวกใช้รถยนต์นำถังบ้านไปถ่ายใช้งานกัน

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0

อันนี้เห็นด้วยครับ แต่ถ้าในแง่หาที่เติมยากแก็สไม่มีเนี้ยผมถือว่าผมไม่สนใจครับการที่ลูกสูบหรือว่ากระบอกสูบที่การติดคราบนะครับผมมองว่ามันมีน้ำมันเครื่องในการชะล้างกระบอกสูบนะครับผมมองว่าในแง่การใช้น้ำมันแล้วเกิดเขม่าในการเผาไหม้ทำให้เกิดคาร์บอนและน้ำมันเครื่องสกปรกผมว่ามันอันตรายกว่า แต่ถ้าในราคาที่ต่างกันแค่บาทสองบาทตามปั๊มมีแก็สให้เติมผมก็เติกปั๊มครับแต่ถ้าไม่มีสถานนีหรือว่าปั๊มไม่มีบริการผมเลือกถ่ายถังครับ เครื่องกว่าจะพังไม่ง่ายนะครับ
    แต่ก็ขอบคุณข้อความดีๆๆนะครับครั้งหน้าเอามาแชร์ความรู้กันต่อนะครับ:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  7. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    มันจะมีตัวหนึ่งอะพี่ ถึงไม่ทนแต่ก็ทนกว่าของยี่ห้ออื่น:D

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

9. ความรู้ทั้งนั้นครับ

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    จำไว้เป็นแนวทางครับ

11. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    สงสัย สารที่ปตท จะเติมในถังบ้าน คงจะเป็นไซยาไนด์แน่ๆ เลย กะจะฆ่ากันอยู่แล้วนี่นา

12. gon

gon New Member Member

21
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

13. ObiO

ObiO New Member Member

61
    3
    0
    โอ้ว ความรู้ใหม่ ขอบคุณคร้าบ

14. nvclub030

nvclub030 New Member Member

1,074
    17
    0
    ขอบคุณครับ

15. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    ปตท. เค้าจะบีบคนจนไปถึงไหนนะ งั้นทำให้เสมอภาคปล่อยราคาแก๊สลอยตัวทั้งหมดเลยจะได้ไม่ต้องกลัวเราเอาถังบ้านมาเติมรถ จะได้กินข้าวแกงข้างทางจานละ 50-70 บาทกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้