ระดับน้ำมันเครื่องควรอยู่ตรงกลางหรือขีดบนสุดกันแน่ครับ........++++

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOSS, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยตอบทีครับ สับสนเรื่องนี้มานานแล้วกำลังจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ปกติก็เติมถึงขีดบนตลอดเพราะช่างบอกให้เติมขนาดนั้น แต่ก็เคยได้รู้มาว่าให้อยู่ในระดับตรงกลางระหว่างขีดบนและล่าง สรุปมันควรจะเป็นแบบไหนรบกวนทีครับ

2. Maytee

Maytee New Member Member

9
    0
    0
    ผมว่าจุดบนนะ

3. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ระหว่างครับ....ขีดบนมากไป..กินกำลังเครื่อง..เปลืองน้ำมัน...ก้านไปไว...ขีดล่าง..น้อยไป..ไม่ปลอดภัย...เวลาTEC เปิดจะใช้ปริมาณน้ำมันขึ้นไปเลี้ยงมาก...การหล่อลื่นจะไม่สมบูรณ์เท่าที่ควร.....

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    น่าจะเติมให้พอดีขีดบน

แก๊บระหว่าง ขีดบน กับขีดล่าง คือยังอยู่ในช่วงปลอดภัย ที่ฝักบัว ดูดน้ำมันเครื่องได้อยู่

มีช่วงให้น้ำมันเครื่อง หายได้นิดหน่อย แล้วยังไม่เป็นอันตราย

ไม่ควรให้ต่ำกว่าขีดล่าง เพราะ อาจเกิดอาการน้ำมันเครื่องหล่อเลี้ยงไม่พอ

5. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0

ถูก ต้อง แล้ว ครับ

6. บวดเรียนแล้วมันได้ความรู้แบบนี้นี่เอง

7. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ระยะปลอดภัย นี่เอง

บนกับล่าง คิๆๆ

แต่ของผม เติมทีไร ช่างชอบเล่นเกินขอบบนมานิดๆ ตลอดเลยวุ้ย

8. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ไปบวชใหมพี่เผื่อจะได้บุญเพิ่มขึ้น:D ตังค์จะได้มากขึ้น อิอิ

9. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0

แล้วสรุปพี่กุ้งเติมอยู่ระดับไหนกันแน่ครับ แล้วคนอื่นๆล่ะครับเติมระดับไหนกัน

10. อะไรยังไง

11. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ....... ไม่มีไร ไม่อยากแซว เด๋วบาป

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ขีด บน ครับ

13. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ขีดบนครับ และคอยดูระหว่างช่วงการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่าให้อยู่ต่ำกว่าขีดล่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้