ปัญหาแอร์เย็นช้า 3 D

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย the_boss, 21 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the_boss

the_boss New Member Member

11
    0
    0
    .............รบกวนสอบถามหน่อยครับ! ผมใช้Civic 3 Dปี 92 ...รถผมเมื่อสตาร์ทครั้งแรกเปิด A/c แล้วทำไมแอร์ถึงไม่เย็นทันทีครับ! ต้องรออีกประมาณ 20 นาทีแอร์ถึงเริ่มเย็น หลังจากนั้นเมื่อแอร์เริ่มทำงานก็ทำงานปกติครับ.......ใช้ได้ตลอดทางจอดดับเครื่องทำธุระแล้วสตาร์ดใหม่ก็ไม่มีปัญหา...เย็นดี.....
    (จะเป็นตอนใช้รถครั้งแรกครับ):cry::cry::cry:

1.เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์เก่าญี่ปุ่น,ตู้แอร์,ดรายเออร์
    2.เปลี่ยนรีเลย์ด้านหน้า(ที่มีอยู่ 2 ตัวด้านหน้า 1 ตัว
    3.ล้างคอยร้อน(แผงระบายความร้อนด้านหน้า)

2. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    พอจะมีรายละเอียดอาการอีกไหมครับ...เช่น
    ..แอร์สู้แดดไม่ได้...กลางคืนเย็นกลางวันแดดแรงจะไม่ค่อยเย็น..
    ..คอมแอร์ตัดการทำงานบ้างไหมขณะเปิด5-10นาที...
    แต่จากอาการที่คุณเล่ามาคร่าวๆ...น่าจะมาจากแรงอัดของคอมแอร์ไม่ดี(คอมแอร์เก่ามันเริ่มหลวม)...ต้องเร่งเครื่องหรือวิ่ง..จึงจะเย็น
    ..ลองสตาร์ทเครื่องใหม่ขณะเครื่องเย็นแล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้....แล้วลองดูที่หน้าคลัชมูเล่ของคอมแอร์ว่ามันทำงานทันทีหรือเปล่า...ตัดการทำงานบ้างไหม....อาการเป็นอย่างไรเล่าสู่กันฟังได้นะครับ......
    ปกติแล้ว..เมื่อเปิดแอร์...จะใช้เวลา 2-5 นาทีจึงจะเย็นฉ่ำครับ.....

3. the_boss

11
    0
    0
    ตอนสตาร์ทเครื่องขณะเย็นเมื่อเปิดห้องเครื่องดูแล้วสังเกตุได้ว่า
    1. เมื่อเปิดสวิชส์ A/C แล้ว 5-10 นาที มันไม่มีการทำงานของคอมแอร์เลยครับ! ลักษณะของคอมแอร์เมื่อเริ่มทำงาน
    มูลเล่ย์จะยื่นออกมาเล็กน้อยใช่ไหมครับ(คลัทช์จับ)หากใช้ภาษาผิดต้องขออภัยครับ(ผมสังเกตุจากลักษณะที่แอร์ทำงานผิดปกติ)
    2.ส่วนถ้าคอมแอร์ทำงานแล้วเย็นตลอดครับ! ไม่ว่าอากาศแบบไหน
    3.ในขณะที่รถวิ่งเมื่อมีการทำงานของคอมแอร์(คอมตัด)จะมีลักษณะกระตุกและความเร็วของรถหนืดลงนิดหน่อย(สังเกตุจากความรู้สึก)
    แต่รอบไม่ตกนะครับ(สังเกตุจากวัดรอบ)

4. mOmo!

mOmo! New Member Member

4
    0
    0
    อาการคล้ายๆของผมเพิ่งเป็นมาครับ
    คือถ้ารถจอดไว้นานๆ(เช่น ข้ามคืนหรือ2-3ชั่วโมง)
    พอสตาร์ทรถแล้วเปิดแอร์ แอร์จะไม่ทำงานในทันที (สังเกตจากรอบเครื่องไม่มีการกระตุกเล็กน้อยตอนแอร์ทำงานและลมที่ออกมาไม่เย็น) ต้องขับไปเรื่อยๆก่อนประมาณ 15-20 นาที พอเปิดแอร์อีกทีซักพักจะเริ่มทำงาน (สังเกตว่ารอบเครื่องมีการกระตุกนิดหน่อย) และก็จะทำงานแอร์เย็นเป็นปกติ ซึ่งหากดับเครื่องเป็นเวลาไม่นาน แล้วสตาร์ทใหม่ เปิดแอร์ แอร์ก็ทำงานและเย็นเป็นปกติ
    อาการเป็นประมาณนี้ใช่ไม๊ครับ?
    ผมเอาไปร้านแอร์ที่อู่รถที่บ้านผมซ่อมเค้ารู้จัก ในครั้งแรกไปเช็คเค้าไม่เจออาการ (เพราะรถวิ่งไปที่ร้านแอร์มันเลยเย็นเป็นปกติ) เค้าเลยให้ลองเปลี่ยนรีเลย์ด้านหน้า2ตัวก่อน แล้วลองกลับไปใช้ดูก่อน ถ้ายังมีอาการค่อยกลับมาหาแบบละเอียดอีกที (โดยเค้าไม่ได้เก็บเงินค่ารีเลย์นะ) ซึ่งผลที่ได้ก็คือ ยังเป็นเหมือนเดิม วันรุ่งขึ้นจึงได้เอารถไปทิ้งไว้ที่ร้านเพื่อเช็คอีกทีซึ่งต้องจอดรถให้เครื่องเย็นเป็นเวลานานจะได้เจออาการครับ ท้ายสุดเค้าก็ทำการล้างกล่องควบคุมอะไรซักอย่าง (ผมก็จำไม่ได้นะ แต่ไม่ใช่ล้างตู้แอร์นะครับ เห็นเค้าแกะตรงเกะข้างหน้า) ซึ่งก็แก้ได้ หายเป็นปกติเลยครับ
    ต้องขอโทษด้วยที่ผมจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ว่าเป็นที่อะไร แต่ยังไงลองดูไว้เป็นข้อมูลละกันครับ เผื่ออาการที่เกิดจากสาเหตุเดียวกัน จะได้แก้ไขได้ครับ

ยังไงจะลองไปถามร้านที่ผมทำดูก็ได้ครับ เพราะผมเพิ่งไปทำมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ร้านชื่อพจน์แอร์ อยู่ที่ซอยเย็นจิตร ถนนจันทน์ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นถนนจันทน์ซอย24ครับ อยู่ข้างหน้าสมาคมแต้จิ๋วครับ (ผมหานามบัตรร้านไม่เจอครับ ไม่งั้นคงเอาเบอร์ลงไว้ให้ เผื่อจะได้โทรไปถาม ไม่ต้องขับรถไปครับ)

5. the_boss

11
    0
    0
    OK. ครับ! คุณ MoMo ไม่คล้ายหรอกครับ......เหมือนเลยครับ...เหมือนเดี๊ยะเลยครับ ! ผมเดาว่ากล่องที่คุณ MoMo บอกมา
    น่าจะเป็นเทอร์โมสตัช นะครับ! เป็นกล่องเล็กๆสีดำๆ เมื่อแกะฝาครอบออกมาจะเป็นวงจรอิเล็คโทรนิค หรือมีผู้รู้ท่านอื่นช่วยอธิบาย
    หน่อยได้ไหมครับ?
    ....คุณ MoMo ครับ ผมอยากรู้ว่ากล่องควบคุมที่คุณ MoMo บอกหน่ะครับ! ช่างเขาล้างอย่างไงครับ..หรือเขาเปลี่ยนเลยครับ...
    ...แล้วอาการที่คอมแอร์ทำงานแล้วเครื่องกระตุกหายไหมครับ?

My Email [email protected]

..............thanks!!!!! K.POL 2 & K. MOMO ........

6. mOmo!

mOmo! New Member Member

4
    0
    0
    คือเค้าทำความสะอาดน่ะครับ (เค้าบอกผมยังงั้น ตอนผมลองรถก่อนจะรับรถน่ะครับ ช่วงที่ช่างเค้าทำผมออกไปธุระน่ะครับ) ยังไงผมจะพยายามหานามบัตรร้านให้เจอแล้วจะลองโทรไปถามให้นะครับ แล้วจะมาโพสต์บอกให้ครับ (ถ้าผมเจอนะ - -' เมื่อกี้หาอีกรอบก็ไม่รู้อยู่ไหน)
    แต่ถ้าไม่ลำบากเกินไปแล้วอยู่แถวพระราม3หรือผ่านไปลองแวะเข้าไปถามร้านเค้าก็ได้ครับ บอกอาการเค้าไปแล้วก็บอกว่าเมหือนๆกับซีวิค3ประตูที่เพิ่งเข้ามาทำอะครับ
    ส่วนอาการรอบเครื่องมันกระตุกนิดๆผมว่าเป็นปกติของรถที่ระบบแอร์ทำงานนะครับ มันไม่ได้กระตุกรุนแรงอะไรแค่เข็มรอบเครื่องยนต์มันขยับนิดหน่อยน่ะครับ

7. the_boss

11
    0
    0
    Thanks!!! Mr.mOmo! ยังไงถ้ามีเวลาว่างรบกวน Post บอกด้วยครับ!!!!!

8. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    ใช่เลยครับ ผมเป็นอาการนี้เลย แถมเย็นช้าด้วยอ่า......ขนาดเพิ่งล้างมาน๊ะเนี่ย......

9. the_boss

11
    0
    0
    คุณตี้ครับ ++ เอาใจช่วยครับ!!!!!..ล้างคอยร้อนแล้วหรือยังครับ!!!! มีอะไรคืบหน้าแจ้งด้วยครับ!!!! ของผมเย็นครับแต่ช้ามากกกกกก..........
    บางทีขับออกไปธุระ 4-5 กม.ขับกลับถึงบ้าน เข้าโรงจอดเย็นพอดี......พอเย็นแล้วก็ดับเครื่องจอดดด....5555555
    _เพื่อนๆใครมีปัญหา เยี่ยงนี้ รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

คุณตี๊ ครับเมื่อก่อนของผมก็สู้แดดไม่ได้...ผมก็เลยเปลี่ยน คอม,ตู้แอร์(เย็น)ใหม่เลยครับ++เปลี่ยนเป็นเก่าญี่ปุ่นครับ!!! ยังไม่รู้จะใช้งานได้
    กี่วัน(ผ่านมา3 เดือนเล้ว)คอมตัวเก่าเป็นคอมบิ้วส์ใช้ได้ 1 ปีพอดี.......

คุณตี้ ลองล้างคอยร้อนดูครับ+++เผื่อจะดีขึ้น!!!!!

ขอบคุณทุกความเห็น

10. kob_vtec

kob_vtec New Member Member

25
    0
    0
    เข้ามาอ่านแล้วเดี๋ยวต้องจัดการซะหน่อย...สงสัยอยู่แล้วพอดีพึ่งเป็นได้ 3-4 วัน ส่วนรถผมน้ำฝนหยดโดนหน้าจะชื้น...คับ

11. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    ก็นี่แหละครับ ผมเพิ่งล้างมาทั้งระบบเลย เปลี่ยนคอมบิ้วมา 1 ลูก, ดรายเออร์ และวาล์วด้วยครับ...ขนาดแผงคอยร้อนเป็นแบบยาวด้วยน๊ะเนี่ย.... เซ็งเรย......

12. taffza

taffza Member Member

92
    0
    6
    แอร์ไม่สู้แดดคับ มันเป็นอะไรอะ

แดดออกไม่เย็น

กลางคืนหนาวอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้