กันโครงหน้า/หลังมันดียังไง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 10 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    คือสงสัยว่าที่เค้าติดกันไอ่เจ้า "กันโครงหน้า/หลัง" ติดไว้เพื่ออะไร มันทำหน้าที่อะไรบาง

จำเป็นหรือไม่

ขอบคุณครับ

2. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ไม่มีคนทราบเลยหรอครับ

อยากรู้วิธีติดตั้งด้วยครับ

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    กันโครงหน้า มีอยู่แร้ว แต่กันโครงหลังไม่มี ต้องหาของ SIR มาใส่จะใส่ได้พอดีครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ต้องลองใส่ครับ บอกไม่ถูก แต่รู้ว่าดีกว่าเดิมมากๆ

5. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เข้าโค้งดีขึ้นครับ ตัวหน้าบ้านเราจะเล็กก่า ถ้าตัวนอกที่เครื่องมาเป็น B ก็จะใหญ่กว่าแข็งแรงกว่าครับ (ควรเปลี่ยน) ตัวหลังบ้านเราไม่มีครับ ถ้าตัวนอกมีแค่บางรุ่นครับ ตัวนี้หายากหน่อยครับ (ควรหาที่เป็นเหล็กตัวเล็กนะครับ ส่วนเหล็กตัวใหญ่จะอยู่ที่ Type R ) โชคดีครับ <<<

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เหล็กกันโคลง มีหน้าที่ตามชื่อครับ (ล.ลิงสะกดนะครับ) คือช่วยลดการโคลงของรถ มีชื่อเรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า stabilizer bar , anti-sway bar

การทำงานของเหล็กกันโคลง ก็ใช้หลักการของคานดีดคานงัด ขณะที่รถเข้าโค้งจะมีการเอียงของตัวรถ น้ำหนักรถจะถ่ายเทออกมาทางด้านนอกโค้ง ตำแหน่งของปลายเหล็กกันโคลงจะเปลี่ยนไป ทำให้เกิดการขยับตัว โดยมีจุดยึดเหล็กกันโคลงที่ตัวถังเป็นจุดหมุน เหล็กกันโคลงอีกด้านก็จะขยับตัวไปในทางเดียวกัน ทำให้เกิดแรงต้านในล้อตรงข้าม ส่งผลให้การเอียงตัวของรถน้อยลง การทรงตัวและความรู้สึกในการเข้าโค้งดีขึ้น เนื่องจากว่า การเอียงตัวของรถน้อยลง จะทำให้ยางมีพื้นที่ที่สัมผัสถนนมากกกว่า

แต่การใส่เหล็กกกันโคลงที่ใหญ่เกินไป ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ เพราะว่า การถ่ายทอดน้ำหนักรถไปอีกด้านนึงนั้น ก็จะมีแรงส่วนหนึ่ง พยายามที่จะยกล้อด้านตรงข้ามด้วย ก็คือล้อด้านนอกโค้ง จะส่งแรงกระทำมาอีกด้าน ทำให้แรงกดของล้อที่พื้นด้านในโค้งลดลง การเกาะถนนก็จะลดลงไปด้วย ภาระหนักจึงอยู่กับล้อด้านนอกโค้ง ถ้ามันมีมากเกินกว่าที่ยางจะรับไหว ก็จะเกิดการลื่นไถลที่ล้อคู่นั้น เช่น ถ้าเป็นด้านหน้า ก็จะเกิดการโอเวอร์สเตียร์ หรือแหกโค้ง หรือถ้าเป็นคู่หลัง ก็จะเกิดการ โอเวอร์สเตียร์ หรือท้ายปัด

ต้องเตือนนิดนะครับ ถ้าใครจะเอาเหล็กกันโคลงหลังของ type-r มาใส่โดยไม่มีการดามเพิ่ม โอกาสที่ตัวถังฉีกเมื่อเข้าโค้งแรงๆ มีมากนะครับ

bunsai ถูกใจสิ่งนี้
  7. หลักการง่าย ๆ ครับ ซ้ายยก ขวายก ซ้ายยุบ ขวายุบ

8. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เก็ต เลยผม ขอบคุณคร๊าบ

9. wazabii

wazabii New Member Member

33
    0
    0
    ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ

10. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ขอความรู้คุณbroom หน่อยครับ
    ว่าวิธีการดามทำไง ใช้เหล็กหนาไหมครับ

มีรูปประกอบยิ่งดีครับผม
    แล้วดามเฉพาะด้านหลังใช่ไหมครับ ด้านไหมต้องดามด้วยไหมครับ
    พอดีกำลังจะหามาใส่อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

11. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร New Member Member

27
    4
    0
    ใครมีรูปบ้างคับ อยากเห็นรูปจังเลย

12. broom

923
    46
    0
    เอารูปไปดูก่อนครับ

13. gorigori

328
    22
    0
    เวลาใส่ต้องเจาะรูใหม่ใช่ป่ะครับ ไทป์อาร์ เจาะแนวไหนหรอครับ
    เหล็กรองใช้หนาเท่าไหร่หรอครับ
    อยากทราบวิธีติดอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

14. broom

923
    46
    0
    ไม่ต้องเจาะรูใหม่ครับ เพียงแต่ว่าควรจะดามด้านในด้านนอกของรูยึดเหล็กกันโคลง ใช้เหล็กหนาซัก 1-1.5 หุน ก็น่าจะพอครับ ยิ่งกว้างมากยิ่งดีครับ จะได้กระจายแรงออกไป ถ้ายึดร่วมกับน๊อตปีกนกได้ด้วยยิ่งดีครับ

รูปซ้ายเป็นของ eg รูปขวาเป็นของ ek ครับ ส่วนด้านล่างเป็นของ eg ดามแล้วครับ

15. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    เยี่ยมครับ

16. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ของผม

17. EK3002

EK3002 New Member Member

91
    7
    0
    ราคาจะสูงขึ้นอีกมั้ยเนี๊ย ... :D

18. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ทำไมของเรา ใส่ไม่ได้หว่า ไป 3 ร้านละ

ยังไงก็ติด ท่อ ทั้งๆที่ ลายนอก แต่ต่อปลาย 2.5

จนเข้าหม้อพัก ใช้กันโครง ek9

เดี๋ยวลองหา sir มาใส่อีกที หุหุ

19. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    หน้าEK9 หลังSIR สูตรนี้มันตึ๊บและลงตัวสุดๆแล้วครับ ใส่แล้วเห็นผลกว่าค้ำนู่นค้ำนี่เยอะ

20. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    ใส่แล้วรู้สึกว่าการเข้าโค้งดีขึ้นคับ...

21. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    แล้วถ้าเอาของ EG มาใส่จะเป็นไงบ้างอ่ะครับ ของ EK หายาก ราคาก็สูงด้วย

22. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    จัดเจนกันไปเลยครับ

23. broom

923
    46
    0
    ต้องมีแปลงบ้างครับ เพราะจุดยึดไม่ตรงกัน รู้สึกว่า กระทู้เก่าๆ จะมีรูปอยู่นะครับ

24. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    แล้วกันโครงหน้าของ EK9 เอามาใส่แทนของเดิมได้เลยรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

25. บริชาญ

บริชาญ New Member Member

30
    2
    0
    มีอู่แนะนำป่าวครับ และค่าติดกี่บาทครับ

26. gorigori

328
    22
    0
    ขออยู่ ติดตั้งด้วยครับผม
    แต่ของผม ทำไมรูมันไม่ตรงกันอ่ะครับ ของไทป์อาร์อ่ะครับ เหมือนรูประกับผม จะห่างกว่ารูที่รถนะครับ

27. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0

รองแผ่นเหล็กแบบด้านหลังก็น่าจะดีครับ กันไว้ก่อนไม่เสียหาย แต่ส่วนใหญ่เค้าก็ใส่กันเลยนะ

28. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    กันโคลงหลัง type R รูบน ตรงครับ แต่รูล่างเจาะใหม่ แระต้องตัดเหล็กแผ่นมารอง ด้านในรึด้านนอก แร้วแต่ครับ
    ผมใส่ของtype R มาที่อยู่สิงห์ครับ พี่ไหมใส่ได้แน่นอน แต่มีปัญหาที่ลูกหมากกันโคลงหลังครับ
    เบิก0ไม่มี ใช้ของCRV รุ่นแรกก็ไม่พอดีครับ ผมเรยใช้วิธี สั่งทำจากร้านที่เค้ารับซ่อมลูกหมากครับ
    ทำใหม่ อันละ ประมาณ 550 ครับ ก็ดูโอเคดีครับ ไม่รู้ว่าจะเสียเร็วรึเปล่า (ลูกหมาที่ติดมามันหลวมมากเรยต้องหาเปลี่ยน)
    ลองดูครับ

29. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณครับ ต้องไปหามาเปลี่ยนมั่งแล้วล่ะ:D :D

30. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ใส่แล้วรู้สึกเฉยๆ จิงๆนะ แต่ก็แค่มั่นใจขึ้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้