ถังน้ำมันเป็นสนิมถ้าถอดไปล้างจะกลับมาเป็นอีกไหมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Komsak Pomtalay, 14 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Komsak Pomtalay

Komsak Pomtalay Guest

0
    0
    0
    ถังน้ำมันเป็นสนิมถ้าถอดไปล้างจะกลับมาเป็นอีกไหมครับ

2. เป็นครับ...ตามธรรมชาติของเหล็ก ต้องเป็นสนิม กลับคืนสู่สภาพเดิม...

3. Komsak Pomtalay

0
    0
    0
    แล้วจะทำยังไงดีครับ แนะนำด้วย เปลี่ยนใหม่ของมือสองพอหาได้ไหม

4. อยากให้เป็นสนิมช้า ---> ถังสแตนเลส อิอิ เปลี่ยนของมือสอง (ไม่ใช่ของใหม่แน่นอนครับ ชื่อก็บอกอยู่แล้ว) น่าจะตามเชียงกงนะครับ ...ถังน้ำมันรถรุ่นปัจจุบัน เลยนิยมทำมาจากพลาสติก เพราะเบา ทน ราคาถูกครับ...

5. Komsak Pomtalay

0
    0
    0
    ให้ช่างทำเป็นสแตนเลสซ้อนอยู่ในถังเดิมได้ไหม ขนาดแบบไม่ต้องใหญ่มาก แบบนี้จะโอเคไหม

6. 555 แค่คิดก็คง "แพง" และ "ยาก" น่าดูนะครับ เพิ่มน้ำหนักด้วย...ลองซ่อม หรือหาของมือสองอย่างที่คุณคิดดูก่อน ผมว่าน่าจะพอได้นะครับ...

7. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ถัง U12. จะเป็นสนิมตรงรอย Spot welding ที่ก้นถังตรงกันกระฉอก วิธีหยุดสนิมคือ 1ป้องกันไม่ให้สนิมลาม ( ขัดบริเวณสนิม แล้วใช้ตะกั่วไล้ปิดรอย) 2พยายามอย่าให้รอยนั้นๆ อย่าโดนอากาศ นานๆ (เติมน้ำมันให้ปิดคลุมท่วมรอยนั้นๆ สม่ำเสมอ) ครับ

8. Komsak Pomtalay

0
    0
    0
    ผมว่าจะน้ำถังไปล้าง แล้วเติมน้ำมันให้เต็มตลอด มันจะมีโอกาศเป็นอีกไหมพี่

9. Komsak Pomtalay

0
    0
    0
    ปล.รถใช้แต่แก๊ส น้ำมันใช้แค่สตาร์

10. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    สนิมเกิดแล้ว กำจัดยากครับ ได้แต่ชลอให้มันลามไปมาก...

11. Komsak Pomtalay

0
    0
    0
  12. NAe Pran Pvs

NAe Pran Pvs Guest

0
    0
    0
    แต่ถังนํ้ามัน u13 เปนไฟเบอร์ใช่ป่าวคับ

13. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ของ U13 เป็น reinforce fiber resin + plastic. เป็น Plastic Backalite ชนิดหนึ่งครับ

แนะนำ.... ซื้อน้ำยาหยุดสนิม มาทาบริเวณที่เป็นสนิม มันจะทำให้สนิมไม่ลามไปจุดอื่น.. ผมไม่แน่ใจว่าได้ผล100% มั๊ย แต่เคยใช้ก็น่าพอใจอยู่ หรือซื้อถังA อลูมิเนียมเลย ติดในฝากระโปรงหลัง ใช้แค่สตารท์ เติมทีละ 5 ลิตร อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้