nv van อยากใส่ disk หลัง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย wasan_jim, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wasan_jim

wasan_jim Guest

0
    0
    0
    ใช้ van อยู่ครับ
    ก่อนหน้านี้เคยใช้รถซีตรองซึ่งเป็น disk 4 ล้อ และระบบเบรคดีมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่เป็นรถเก่าอายุมากกว่า 20 ปี
    พอใช้ nv เลยรู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ซักเท่าไหร่ (ต้องขอโทษด้วยครับมันรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ)
    เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าตอนไป ตจว.ขับค่อนข้างเร็วด้วย (140 km/hr.) โดนปัคอัพกลับรถตัดหน้าแบบใกล้มาก ๆ เบรคเต็มที่แล้วไม่อยู่ เลยหักหลบแบบกระทันหันเกีอบไปฟาดเข้ากับแท่งปูนด้านขวาสุดของถนนสายอยุธยา-นครสวรรค์ กลับมาเช็คเบรคดู ช่างก็บอกว่าปกติดี
    ผมว่าถ้าพลาดไปนิดเดียว ตายทั้งคันแน่นอนครับ
    ร่ายมาซะยาว มีคำถามครับ
    - เปลี่ยนใส่ disk ที่ล้อหลังได้มั๊ยครับ
    - ถ้าได้ งบเท่าไหร่
    - ยางขนาดที่เหมาะสมหลังใส่ disk แล้ว ควรขนาดไหนดีครับ
    - ที่ไหนรับทำ แบบไว้ใจได้นะครับ
    ขอบคุณครับ

2. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อืมต้องบอกก่อนนะครับว่า nv ของเราตัวรถมันเบาครับ
    แต่เครื่องมันแรงเกินตัวนะ ครับ เวลาเบรคมันจะสบัดแน่นอนครับถ้าด้านหลังไม่มีอ่ะไรถ่วงไว้
    มันต้องมี abs ครับถึงจะเบรคดีขึ้น เบรคไม่ล็อกตายครับ
    แต่เปลี่ยนดิสหลังก็จะดีขึ้นครับ
    ราคาของอยู่ที่ 3000 ครับ มายกคานเลย
    ส่วนค่าแปลงใส่ก็อยู่ประมาณ 2000 บาทครับ
    ร้านก็พอมีรู้จักครับ
    ลองโทรมาคุยได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2008
  3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เอ่อ ขับกันช้าๆ ดีกว่านะครับ

ปลอดภัยไว้ก่อน

4. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ...:D.......ตอนแรกทำใจลำบากเหมือนกัน
    เคยใช้เบรค s14 หน้า r32 หลัง เบรคหนึบๆ body u12
    ....:D......มาใช้ van เบรคเดิมๆมาเร็วๆนี่ ไหลๆไม่ค่อยอยู่
    ......ทำเสียวหลายรอบเลย กว่าจะชิน/ปรับตัวได้
    ......ตอนนี้เฉยๆละ

5. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ขับแบบระมัดระวังครับ เรื่อยๆดีก่า เปลืองน้ำมันด้วยครับ

ขับขี่ปลอดภัย ด้วยความเป็นห่วง พี่ๆน้องๆชาว NV Club

6. ABS ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพของเบรกดีขึ้นนะครับ แต่โดยหน้าที่แล้ว
    มันซะอีกที่ทำให้ประสิทธิภาพของเบรกเลวลง ด้วยการจับและปล่อยเบรกอย่างถี่ๆ
    แล้วมันมีไว้ทำไม ในขณะที่เรากระทืบเบรกแบบกะทันหัน น้ำหนักรถจะถ่ายไปด้านหน้า ทำให้ด้านหลังลอย
    เบรกล้อหลังจะจับแบบล็อค ทำให้เราควบคุมรถไม่ได้ (มันจะปัด) การจับและปล่อยเบรกแบบถี่ๆนี้เอง
    จะทำให้ล้อไม่ล็อกตาย และสามารถบังคับรถให้หักหลบได้ แบบที่เห็นในสปอตโฆษณารถนั่นแหละครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ก็ดีอย่างเสียอย่างอ่ะครับ

8. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถูกครับ ดีอย่างเสียอย่างส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ ABS ชอบระบบควบคุมด้วยแม่ เวลาพาแม่ไปธุระเอารถผมไปที่ไหร่ลากเกินเกียร์สามหันมาด่าเลย
    เฮ้ยไอ้รูปหล่อมรึงจะรีบไปไหนวะ

ก๊ากๆๆๆๆ ขำขำนะจิงๆๆแม่ผมจะหันมาทำหน้ากลัวๆๆแล้วประชดว่า กรูไม่มากับมรึงอีกละ เอิ๊กๆๆ:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อืม เอาเป็นว่าขับอย่าเร็วเป็นใช้ได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้