อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับการติดไฟแฟลชอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย tei1992, 3 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    คือผมซื้อหลอดไฟแฟลชมา อยากให้มันออกตอนเราเบรกอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่า เอาขั้วไหน ไปต่อที่ไหน แล้วมีคนบอกว่า ต้องมีสายลงดิน 1 สาย ผมไม่รู้ว่าสายไหนอ่ะครับ แล้ว honda คลิก ต้องแกะส่วนไหนของตัวรถบ้างครับ ถึงจะติดไฟที่ผมบอกได้ - - ?

ปล.ต้องเจาะ body ด้วย มั้ยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2008
  2. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เรื่องไฟๆ นี่คนในนี้ลูกหลายคนครับ รอเขามาตอบนะครับ

ปล. ลูกพี่เก๊า งานเข้า

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ขอดูรูปหน่อยจ้า

แต่ที่แน่ๆรื้อไฟท้ายรอก่อนเลย น่าจะมีมาให้ สองเส้นนะ
    เส้นสีแดง หรือ ที่มีสีอื่นเป็นแทบเล็ก ๆ ก็เอาจั๊มเข้ากับขั่วไฟเบรคหลังหลอดกลาง
    สายที่มีหลอดเล็กกว่าใคร ลองดูสายที่มีสีคาดเหมือนกัน
    ส่วนสายสีล้วนเอาจั๊มเข้าหากันหรือหาลงกับน็อคที่ลงกับตัวถังรถก็ได้

เอารูปมาดูแล้วกัน

บอกได้คราวๆ เจาะรถแน่นอนแต่แนะนำ เทป 3M โลตัล ครับแบบภายนอกม้วนละ 70 กว่าบาท
    ไม่ต้องเจาะติดอยู่รับรอง

4. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    ถ้าม่ะอยาก ไป ถอด ไฟท้าย ก็ ไป ข้างๆ ด้านขวาอ่ะครับ ตรง ปั้กเสียข้างๆ
    ที่มันมี หลายๆ เส้น ใน หัวเดียวอ่ะนะงิ ว่าแต่ ไฟ แฟลช ที่ว่า นี้
    เป็น แบบ คู่ 3 สี แล้วมี ดีเร อ่ะ ป่าว หรือ แบบ ที่ มี ดีเร แล้วก็ มี
    เป็นคู่ สีเดียวกัน ที่ ยาวๆ อ่ะ ใช่ม่ะ ถ้าใช่นะ ก็ อืม ถามไปงั้นแหละ เหอๆ
    เพราะ ไม่ว่าจะไฟ อะไร ก็ทำ ให้ มัน ติด ตอนเบรก หน้า เดียว ทำ ไฟหน้า
    เบรก แล้ว ติด ไฟ ให้ดูสะ เลยเหอๆ แต่ที่แน่ๆ ฟิว ขาดไป แล้ว 1 ตัว - - เพราะ
    ไฟ รถ ผม มัน เยอะ หรือ สายตาของผู้หญิง ที่มอง ก็ม่รู้อ่ะ

อ่ะ อ่ะ เอ้า ฮิ้ววววววววว 555+

5. tei1992

208
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ ติดมาเรียบร้อยแล้ว สาย + ต่อขั้วบวก สาย - ต่อขั้วลบ ไม่มีลงกราว แกะท้ายรถแค่ 2-3ชิ้นเอง ง่ายมาก (ให้เขาติดให้ แล้วจำมา ^^)

แล้วถ้าเราจะต่อไฟนิ่งให้ออกตลอด(พร้อมไฟหน้า) เราต่อเข้าตรงไฟหรี่ท้ายรถได้เลยใช่มั้ยครับ คงไม่เปนไรนะ?

6. Project_L

873
    8
    0
    ตรงจาก สาย ตรงจะดีกว่านะครับ เพราะ ถ้าไปต่อกับ ไฟหรี่ มันจะ ไม่สว่างนะงิ
    หรือไม่ก็ ลากเส้นอีก 1 เส้น ต่อจาก แบตออกมา ทำสวิดปิดเปิด แล้วก็ ติดไฟ ตามต้องการ
    แค่นี้ก็ง่ายต่อการเปิดปิดไม่เสียไฟ ในเวลา กลางวันครับ
    ถ้าไปให้ช่างต่อให้บอกเขาว่า ต่อจากไฟเรือไมค์เอานะครับ เปิดสวิดแล้วไฟจะติด
    วาแต่ ไฟแฟลช เนี้ย ช่างไปตัดต่อสายไฟ ต่อใช่ม่ะครับ เขาม่ะได้ ไป สอด ตรง ปั้ก ใช่ม่ะงิ

7. tei1992

208
    1
    0
    ไฟแฟลช ช่างมันปลอกฉนวนหุ้ม แล้วพันเลยครับ ตอนแรกมันปลอกผิด มันดันไปติดตรงไฟหรี่ มันเลยออกตลอดเวลา แต่เปลี่ยนแล้วครับ
    สรุปแล้ว มันปลอกให้ 4 สายเลย ก็เลยว่าจะต่อไฟนิ่งเข้าสายไฟหรี่ ที่มันปลอกผิดให้อ่ะครับ ง่ายดี

ว่าแต่ ต่อแบบนี้มันมีผลเสียไรมั้ยครับ ไม่มีลงกราว,ปลอกสายไฟ พันแบบเด็กๆเลย ผมไม่ค่อยมั่นใจครับ

8. Project_L

873
    8
    0
    ผลเสียก็ง่ายๆ เลยงิ หลอดไฟที่จะเอามา เพิ่มอ่ะ จะไม่สว่าง
    ปลอกสายผิดนี้ก็แล้วแต่อ่ะนะ แต่เสียดายสายไฟ แทนที่จะยัด
    สายเข้าไปใน ปั้กเสียที่ต่อรหว่าง สายไฟจากกล่องมา ไฟหลัง
    ลองถอด ที่ครอบเบอร์รถ ข้างหลังออกจิ จะ มีปัก เสียบกันอยู่นั้นแหละ
    ช่างน่าจะต่อจากตรงนั้น เล่น ปลอกงี้ เสียดาย
    พันแบบเด็กๆ ถ้าปลอกมา คงไม่เท่าไร แต่ ถ้าตัดมาละก็
    มี หลุด ไปโดน กราว ทีนี้แหละ ระบบไฟ ฟิว ขาดแน่ๆ ดีไม่ดี พังถึง
    กล่องไฟ งานเเลย - -

9. tei1992

208
    1
    0
    คือว่า ไฟแฟลช ย้ายมาพันตรงสายไฟเบรกแล้วครับ สว่างปกติ ใช้เทปดำพันเรียบร้อย แต่ไฟหรี่ เราเอาไฟอื่น มาพ่วงไม่ได้ใช้มั้ยครับ ผมนึกว่าไฟหรี่ มันจ่ายไฟมาปริมาณเท่าไฟเบรก แต่หลอดมันเล็กกว่า มันเลยไม่สว่างซะอีก ตกลงมันจ่ายไฟน้อยกว่า เอาไฟมาพ่วง มันจะไม่สว่างใช่มั้ยครับ

10. Project_L

873
    8
    0
    - - ดูจากไฟหรี่หน้ารถจิ จอดๆอยู่ มันจะ ไม่สว่าง แต่ พอ เปิดคันเร่ง
    มันจะ สว่าง แต่สู้ ต่อ สาย ตรง ใหม่จะดีก่านะงิ เวลาเปิดไฟ จะ ได้ไม่ต้องไป
    สตาทรถ อ่ะงับ

11. tei1992

208
    1
    0
    อ่อครับ ขอบคุณมาก ^ ^

12. tei1992

208
    1
    0
    ไฟหรี่กับไฟหน้า ของฮอนด้าคลิก มันสว่างคงที่ไม่ใช่เหรอครับ บิดคันเร่งแล้ว มันยังออกเท่าเดิมครับ เด๋วผมลองต่อไฟละกัน แต่ยังไม่มีประแจT ขันสปอยเลอร์หลังออก - -*

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

14. tei1992

208
    1
    0
    เจอปลั๊กที่ว่าแล้วครับ อยู่ตรงด้านขวาของตัวรถ ตอนนี้หาทางแกะอยู่ แกะไม่เปง

15. Project_L

873
    8
    0
    -*- สะงั้น อ่ะงิ เอาเหอะ ครับ มันก็ แล้วแต่ คน จาทำ อ่ะงิ ของผม แยก สวิอปิด-เปิด
    ออกมาดี ก่า สวิดเยอะๆ สวยดี แต่ ก่าจะเปิดถูก -*-
    (ก็ดูของพี่ เอิดดิ แค่ 2 อันยังไม่รู้เลย อันใหนเป็นอันใหน 555+ )

16. tei1992

208
    1
    0
    ผมซื้อสวิท มาแล้วครับ กะว่าจะพ่วงเข้าไฟหรี่ แล้วมีสวิทปิดเปิด กลางวันก็ปิดไว้ เปิดแต่กลางคืนครับ

17. Project_L

873
    8
    0
    ระวังต่อผิดนะครับ เหอๆ
    ของผม เอา สาย ที่ ไฟสูงออก ก็ กลายเป็นสวิดปิดเปิด แล้ว งิ อิอิ

18. tei1992

208
    1
    0
    ต่อเรียบร้อยแล้วครับ จากไฟกระพริบ กลายเป็นไฟนิ่ง ซะงั้นอ่ะ หรือไฟหรี่มันจ่ายไฟน้อยเกินไป เลยไม่พอเลี้ยงไฟกระพริบ?

19. Project_L

873
    8
    0
    -.- อันนี้ ม่ะรู้นะ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น่าจะแหย่ ที่ปลั๊ก เสียดายสายไฟ ปลอกแล้วพันตรงกลางไม่ค่อยทน
    ิ่งถ้าใช้เทปพันสายไม่ค่อยดีด้วยแล้ว น้ำเข้าแน่นอนถ้าวางตรงจุดไม่ดี
    ส่วนจะลงกราวด์ หรือไม่ ไม่มีผลเพียงแต่สายกราว์ดที่เดินมันยาวขึ้น
    เก็บสายลำบากถ้าเส้นใหญ่ แต่ถ้าจะลงกราวด์ ต้องใส่หางปลาด้วยครับ
    และจะต้องไม่ใช้วัสดุที่ทำให้เกิดน้องนิม ส่วนใหญเดิน สองเส้นดีแล้ว

ข้อเสีย ระวังคุณ ตำรวจแล้วกัน นะครับ

ส่วนใหญที่ไฟหน้า สว่างกว่าไฟหรี่ เพราะผ่านเจ้าชุดรีเลย์ เอาไฟจากแบตมาจ่ายให้ครับ
    ส่วนที่บอกว่าต่อแล้วไฟติอค้างน่าจะเกิดจาก ต่อผิดช่วงแรกแล้วทำให้วงจรมันว็อคไปหรือเปล่าวครับ
    ยังไงลองเอามือถือถ่ายมาให้ดูด้วยจะได้บอกถูก ครับ

21. tei1992

208
    1
    0
    ผมต่อครั้งแรกไฟมันก็ไม่กระพิบเลยครับ ผลเลยลองสลับขั้วดู มันก็ไม่ออก เลยต่อเหมือนเดิม(แบบไม่กระพิบ) แล้วก็ใช้มาจนทุกวันนี้ครับ

22. tei1992

208
    1
    0
    พรบ. ป้ายวงกลม..?? 4เหลี่ยม มั้ง? ต้องติดรถมั้ยครับ แบบว่า ผมเคยดูในทีวี เขาบอกว่า ไม่ติด ไม่ผิดกฎหมาย แต่ลองถามคนอื่น บางคนบอกต้องติด บางคนบอกไม่ต้องติดอ่ะครับ งง ผมเลยยังไม่ได้ติด แกะกะ เอาไว้ใต้เบาะซะ - -*

23. Project_L

873
    8
    0
    ผมก็ไม่ติด งุงิ ไม่รู้ จะ ติด ต้องใหน - -
    เก็บใว้ ใต้ เบาะอ่ะงิ มัน เขาขอดู ก็ ให้เขาดู
    แต่ถ้าไม่มีให้ดู นี้สิ ของ จริง - -

24. tei1992

208
    1
    0
    ok ไม่ติดก็ไม่ติดครับ เกะกะรถ เอาติ๊กเกอร์สวยๆมาติดดีกว่า ^^

25. Project_L

873
    8
    0
    เหอๆ ติกเกอร์ สวยๆ ผมม่มีมี แต่ กวนๆ เหอๆ
    ม่ะวันศุกร์ เพื่อน มันก็ ติดให้อีกอัน
    ข้างๆ ว่า YAMAHA - -

26. tei1992

208
    1
    0
    ผมเน้นติดติ๊กเกอร์สปอนเซอร์ของรถยนต์ครับ สวยดีอิอิ ตอนนี้ติด NOS, GReddy, HKS ส่วน RallyArt กับ Mitsubishi ยังไม่ได้ติด หาที่ติดไม่ได้ ^^

27. GAUSS

4,354
    50
    48
    ต้องติดครับ และจะต้องติดในส่วนให้สามารถมองเห็นชัดเจน และต้องมี ขอย้ำครับ
    สำเนาภาพถ่ายคู่มือการจดทะเบียนรถ แบบอ่านได้ เน้น นะครับ ย่อมาอาจจะโดนอ่านไม่ออกครับ
    ส่วนเอาไว้ใต้เบาะก็โดน ครับ เน้นเลยครับป้ายวงกลมต้องติดให้เห็นชัด
    เขาได้อธิบายไว้ด้านหลังและใบนะครับลองดูครับ ถ้าไม่อยากเถียงกับเขาก็ทำตามผมไม่โดนแน่นอน
    ถ้ารถเราไม่ได้ทำอะไรผิด กม. ปรับแต่งรถผิด ผมได้ลงเอาไว้แล้วในฟอร์รั่มลองหาดู
    ส่วนถ้ามีเงินเสียค่าปรับพี่ๆเขาก็ไม่ต้องติดครับ

ก็แนะนำไว้เป็นทางเลือกไม่อยากโดนยึดใบขับขี่เป็นรูหมดแล้ว อิ อิ อิ
    แถมตัดแต้มหรือเปล่าวไม่รู้ ถ้าสอบใหม่อดได้ ตลอดชีพแน่เลย

28. tei1992

208
    1
    0
    แล้วที่เขาโฆษณาว่า ไม่ติดไม่ผิดกฎหมาย นั่นใบไหนเหรอครับ กฎหมายมันพึ่งออกใหม่อ่ะครับ

29. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    พ.ร.บ. ครับ ไม่ต้องติดก็ได้ เพราะกฏหมายใหม่เขาบังคับทำตอนเสียภาษีประจำปีทันเลยครับ เขาจึงไม่ต้องเรียกตรวจให้เสียเวลา

30. GAUSS

4,354
    50
    48
    ตามนั้นเลยครับ ติดเฉพาะป้ายเสียภาษี ประจำปีรถยนต์
    ที่มีตังเลขปีตัวใหญ่ๆ นะครับ
    เนื่องจากตอนนี้การเสียภาษี พรบ ถ้าไม่เสีย เขาจะไม่ต่อทะเบียนให้
    และยกเลิกการติดแผ่นป้าย พรบ ในรถทุกชนิดครับ
    ที่เป็นแผ่นสีเหลี่ยน นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้