Sunny B14 ไฟไม่สว่าง เปลี่ยนหลอดไฟที่แรงขึ้นจะมีผลกระทบอะไรไหมครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย JuiceRama2, 31 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    คือ โคมไฟหน้ามันก็สะอาด เอี่ยมอ่อง อรทัย ดีครับ.. แต่ไหง ไฟมันไม่สว่างเอาซะเลย.. เทียบกับพวก โดเรมอน หรือ 3 doors ยังจะสว่างกว่าอีก... ทั้งๆ ที่เป็นรุ่นเก่ากว่า :confused:

ถ้าจะเปลี่ยนใช้หลอดที่ไฟแรงขึ้น มันจะได้ไหม หรือ เปลี่ยนไปใช้หลอดที่มันเคลือบสีฟ้าๆ มันจะดีขึ้นไหม :rolleyes:

โคมไฟหน้าเคาะดูแล้วน่าจะเป็นแก้วนะ ไม่ใช่พลาสติก เพราะลองเคาะดู มันไม่มีเสียงโป๊กๆ มันดังปึ้กๆ แทน..

และโดมกระจายแสงด้านในก็ใหม่เอี่ยมอ่อง เช่นเดียวกันกับโคมเลย...

2. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    รอผู้รู้มาตอบนะคร๊าบบบบบบ

3. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    รถปีไหนครับ (รุ่นไหนครับ)

ตั้งแต่ซื้อรถมา เคยเปลี่ยนหลอดไฟบ้างหรือเปล่าครับ หลอดอาจจะเสื่อมได้

ถ้าอยากเปลี่ยนเป็นหลอดที่แรงขึ้น อย่างหลอด 100W ต้องติด ดีเล ด้วยนะครับ ไม่งั้นขั้วหลอดละลายแน่ครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นหลอดที่แรงขึ้น อย่างหลอด 100W โคมจะหมองเร็วกว่าปกติครับ (นิดหน่อย)

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ผมว่าเปลี่ยนแค่หลอดยี่ห้อดีๆก็น่าจะช่วยได้นะครับ

แพงหน่อย แต่สว่างกว่าและไม่ต้องใช้รีเลย์ครับ

5. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    xeon ไปเลยค๊าบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  6. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ตามพี่ roj_1234 เลยครับ
    ติดได้ ขอถามอีกอย่างนะครับ ว่า
    ติดฟิลม์ มืดไหมครับ
    ผมไปเทียบ รุ่นเดียวกันมา ข้างนอก เท่ากันครับ
    ข้างใน คนละเรื่องอ่ะครับ ความสว่าง

7. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ซี นอน ก้อ แหล่ม น่ะ คร๊าบบบบบ

8. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    แฮะๆ ตามหลักวิทยาศาสตร์ มีอยู่ว่าสายตาเราจะรับความสว่างจากหน้ารถได้ระดับหนึ่งน่ะครับ

การติดตั้งไฟเพิ่มนั้น เพื่อการได้มุมมองที่กว้างขึ้นเท่านั้น หากเราติดไฟที่เดิมให้สว่างขึ้น

เรากลับรับรู้ถึงความสว่างได้เท่าเดิมครับ เพราะว่ารูม่านตาของเราจะหดลงไปเรื่อยๆ

ดังนั้นเราอาจจะรู้สึกแสบตาจากรถคันที่สวนทางมา แต่รู้สึกว่าไฟรถเราไม่สว่างเลย

แต่ถ้าเราไปถามคนขับรถคันที่พึ่งสวนไปที่เรารู้สึกว่าไฟรถพี่ท่านแรงจริงๆ

จะได้คำตอบว่า ไฟรถเราทำไมแรงจังและเขาเองก็รู้สึกว่าไฟรถเขาไม่สว่างเลย

นี่ก็เพราะกลไกป้องกันดวงตาธรรมชาติจากรูม่านตาของเรานี่แหละครับ

ดังนั้นเราอาจได้อ่านบอร์ดต่างๆที่คุยกันเรื่องไฟซีน่อนไม่สว่างอย่างที่คิด ยิ่งใช้ไป ขับนานๆขึ้นในคืนนั้น

กลับรู้สึกว่าไม่ได้สว่างเท่าหลอด 100 w เสริมรีเลย์ของเดิมเลย

แนะนำว่าใส่หลอด 100w แล้วติดรีเลย์บ้อชแท้ๆ เพิ่มอีกสองตัว เบ็ดเสร็จไม่น่าจะเกินห้าร้อยครับ

ทั้งแสงไฟไม่รุนแรงทำร้ายสายตาเพื่อนร่วมทางด้วย

9. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    รถผมด้านท้ายหน้าตาเหมือนของคุณพี่ NGO113 แหละคร้าบบบ ปี 99 สีทอง ฟิลม์กระจกหน้า 30 เองคับ... GA16

คือ มันไม่สว่างจิงๆ นะครับ.. เวลาขับกลางคืนสังเกตุง่ายมากเลย ดูการกระจายแสง และ แนวของลำแสง เป็นลักษณะกระจายแสงฟุ้ง ไม่มีความเข้มให้เห็นเด่นชัดๆ เลย เมื่อเทียบกับรถที่ขับตีคู่กันมา.. ซึ่งเป็นรถที่รุ่นเก่ากว่า.. (แต่ไส้ในไม่รู้แฮะ...)

แฟนยังบอกเลยว่าตกลงไฟหน้ารถ หรือ ไฟฉายกันแน่เนี่ย...

คือ รถซื้อมือสองมาอ่ะครับ.. แต่จะเริ่มจากลองเปลี่ยนหลอดไฟหน้าดูก่อน.. ถ้าไม่ดีขึ้น..

อาจใช้ 100W ถ้ายังไม่ดีขึ้น

อาจใช้ ซีนอน

แต่ตอนนี้ขอ "ติดแก็ส" หัวฉีด ก่อนละกัน...

กด Thank ให้ทุกท่านเลยครับ..

10. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D

11. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    ถ้ามองเข้าหารถตรงๆ ไฟหน้าจะดูจะไม่ค่อยสว่าง แต่จริงๆมันสว่างนะครับ

เพราะมีถ้วยกันแสงฟุ้งคลอบไว้นะครับ

แล้วก็ปกติไฟหน้าของแท้มันจะพุ่งเป็นลำนะครับ ไม่ฟุ้งครับ

ลองเช็คดูนะครับว่าเป็นโคมของแท้หรือเปล่า เห็นว่าซื้อมือสองมา

เพราะเจ้าของเก่าอาจจะชนมา แล้วก็ไม่ได้เปลี่ยนเอาไฟหน้าของแท้ใส่มานะครับ:D:D

ปล. ถ้ามีอะไรให้ช่วยโทรมาไดนะครับ เบอร์ ตามลายเซ็นต์ครับ

12. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ตามมาดูคร๊าบบบบบบบบบบ

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    แนะ นำอีกอย่างครับ
    ถ้า ติด ซีน่อนต้อง ของแท้ ไปเลยครับ
    คนรู้ จัก ไปติด มา เป็น ของไม่แท้
    สว่าง แค่ หน้ารถครับ ใกล้ ๆ สว่างมาก
    พอมองไกล ๆ ไม่ถึงไหนครับ
    แล้วตามที่ พี่ roj_1234 บอก ใช่ เลยครับ
    มี อีกอย่างจะเสริมครับ ถ้าเป็นของแท้ ลองปรับ มุม และทิศทางของ
    โคม ดูครับ อาจจะช่วยได้ครับ

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมก็ยัง หลอดเหลือง อยู่เหมือนเดิม :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้