อยากแก้เสียงดังจากช่วงล่างครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lifegood_u12, 17 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lifegood_u12

lifegood_u12 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ ตอนนี้ผมใช้ U12 อยู่ครับ
    เรื่องมีอยู่ว่า
    1.มีเสียงที่ดัง "ออดออดๆ กอดกอดๆ" เวลารถวิ่งออกตัว และเวลาเครื่องเบา (ช่วงจังหวะจะจอดรถ-เวลาเลี้ยวและจะเลี้ยวรถ)
    2.เมื่อวานผมไปพบช่างมาแล้ว ช่างบอกว่าเป็นที่เพลาขับเพราะมันดังมาจากล้อ และแนะนำให้ผมเปลี่ยนเพลาตัวนอกทั้งซ้ายและขวาเพราะยางกันฝุ่นขาดจารบีแตกออกมา ส่วนเพลาตัวในด้านคนขับกันฝุ่นขาดเช่นกันแต่ช่างว่ายังพอใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยน สรุปผมจึงจัดการเปลี่ยนเพลาตัวนอกไปทั้งซ้ายและขวา
    มีปัญหาว่า
    1.ภายหลังจากเปลี่ยนเพลาตัวนอกแล้วเสียงที่ดัง "ออดออดๆ กอดกอดๆ" มันก็เบาลงบ้างครับ (ไม่อยากต่อว่าช่าง) แต่มันก็ยังมีเสียงที่เคยได้ยินอยู่ เฮ้อ!!ชักกังวลอีกรอบครับเพราะมีรถใช้คันเดียว
    2.อยากเรียนถามพี่ๆผู้รู้ครับว่า
    2.1 จะแก้ไขยังไง และเสียงนี้มาจากตรงไหนครับ
    2.2 หรือว่า ใช้ไปเลยอย่าได้สนใจ ถ้าใช้ไปเลยจะส่งผลเสียอะไรไหมมากไหม
    ........................................... ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ............................

2. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เรื่องเสียงเป็นอะไรที่หาจุดต้นตอได้ยากมากครับ ต้องลองเปลี่ยนลองทำไปเรื่อยๆ

ส่วนเพลานั้น ถ้าแก้ปัญหาให้จบๆ ควรจะเปลี่ยนเพลาใหม่ หรือ มือสองสภาพดี มาทั้งเส้นครับ

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)หาต้นตอของเสียงให้เจอครับ..... อาจจะต้องใช้การจับที่ตัวชิ้นส่วนของช่วงล่าง
    แล้วให้คนโยกรถดูก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าเสียงเกิดจากตรงไหน แล้วค่อยดูว่าชิ้นส่วนนั้นๆ เสียหาย
    หลุดหลวมหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้