วิ่งเกิน 80 แอร์ตัด

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Beeroverplus, 20 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Beeroverplus

Beeroverplus Guest

0
    0
    0
    คืออาการ แอร์ตัดอะครับ วิ่งเกิน 80 เมื่อไรแอร์เป็นตัด เป็นพัดลมทันที่
    ถ้าวิ่งไม่เกิน 80 แอร์เย็นตามปกติ
    นาฬิกาเหมือนกันครับ ติดๆดับๆ เวลาตรงมั่งไม่ตรงมั่ง พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

2. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    นาฬิกาอะ ปกติครับ ตามอายุ แต่แอร์เนี่ย น่าสงสัย

3. อ่าคับ ECO car มั่งครับ TT^TT ตัดแอร์ให้ ออโต้ เลย

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    รอคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญเลยครับ....

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) รถอะไร เครื่องอะไรครับ

6. Beeroverplus

0
    0
    0

7. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เคยถามช่าง อาการแบบนี้ผมเคยเป็น ช่างบอกวาร์วแอร์ มันโต ประมานว่า วาร์วมันเริ่มจะเสีย วิ่งรอบสูงๆแอร์จะเหลือแต่ลม แต่ของผม รถhonda ตอนนี้เลยขับช้าๆเอา

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) อืม..........
    ระบบเครื่องและกล่องของ SR ถ้ามีการ Wiring ถูกทั้งหมด
    ตัวกล่องจะสามารถ Control การตัดต่อหน้า Clutch Compressor Air ที่จะไม่ตัดต่อ
    ในขณะรอบเครื่องยนต์สูงมากๆ อ่ะครับ....... (Function นี้ จะไม่เกี่ยวกับความเร็วว่าช้าหรือเร็ว)
    เพื่อถนอมรักษา Compressor Air ไม่ให้เกิดการกระชากที่รอบเครื่องยนต์สูงๆ ซึ่งอาจจะทำให้ Comp. Air
    เสียหายได้

แต่กรณีของคุณจขกท. เป็นเรื่องว่า วิ่งเร็วแล้ว Compressure ไม่ทำงาน....... อาจจะไม่ค่อยเข้าข่ายนี้เท่าไหร่
    Idea ผม....... ลองเข้าหาร้าน Air ที่มีความรู้เรื่องวงจรการทำงาน ของ Compressure ให้ลองเช็คดูเรื่อง Comp.
    ตอนที่ความเร็วรถอยู่ในระดับที่คุณบอกดู เรื่องการตัดต่อการทำงานของ Comp. ดูดีกว่าครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติดู

ส่วนเรื่อง Valve ต่างๆ ก็อาจจะลอง Check ไปในคราวเดียวกันก็ได้ครับ เผื่อไม่ดีจะได้เปลี่ยนไปเลยทีเดียว ไม่ต้อง
    เสียเวลาบ่อยๆ.......... :)

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:09:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:09:08 ----------

:) อืม..........
    ระบบเครื่องและกล่องของ SR ถ้ามีการ Wiring ถูกทั้งหมด
    ตัวกล่องจะสามารถ Control การตัดต่อหน้า Clutch Compressor Air ที่จะไม่ตัดต่อ
    ในขณะรอบเครื่องยนต์สูงมากๆ อ่ะครับ....... (Function นี้ จะไม่เกี่ยวกับความเร็วว่าช้าหรือเร็ว)
    เพื่อถนอมรักษา Compressor Air ไม่ให้เกิดการกระชากที่รอบเครื่องยนต์สูงๆ ซึ่งอาจจะทำให้ Comp. Air
    เสียหายได้

แต่กรณีของคุณจขกท. เป็นเรื่องว่า วิ่งเร็วแล้ว Compressure ไม่ทำงาน....... อาจจะไม่ค่อยเข้าข่ายนี้เท่าไหร่
    Idea ผม....... ลองเข้าหาร้าน Air ที่มีความรู้เรื่องวงจรการทำงาน ของ Compressure ให้ลองเช็คดูเรื่อง Comp.
    ตอนที่ความเร็วรถอยู่ในระดับที่คุณบอกดู เรื่องการตัดต่อการทำงานของ Comp. ดูดีกว่าครับ อาจจะมีอะไรผิดปกติดู

ส่วนเรื่อง Valve ต่างๆ ก็อาจจะลอง Check ไปในคราวเดียวกันก็ได้ครับ เผื่อไม่ดีจะได้เปลี่ยนไปเลยทีเดียว ไม่ต้อง
    เสียเวลาบ่อยๆ.......... :)

9. Beeroverplus

0
    0
    0
    อ้อ ครับ คงต้องเข้าร้านแอร์สินะครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณครับ

10. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    นาฬิกาถอดออกมาย้ำตะกั๋วใหม่ครับ

11. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืมมม....

12. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    เมือเดือนที่แล้วครับ รถผมก็เป็นครับ วิ่งๆๆไปแอร์ตัดเลย แล้วรอไปสักพักแอร์ก็เย็นมาเย็นไปอย่างนี้ไปเรื่อย เลยทนไม่ไหว แล้วผมก็เข้าไปร้านแอร์ให้ช่างเค้าตรวจครับ
    แล้วร้านแอร์ก็ตรวจ น้ำยาแอร์ก็เต็ม แต่ว่าร้านแอร์ว่าแรงดันคอมตกร้านว่าต้องหาแปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ แล้วผมก็รอไปแรื่อยๆๆๆๆ จนมาถึงวันหนึ่ง
    รถผมสตาร์ทไม่ติด ผมก็เปลี่ยนแบตเตอรี่ แล้วผมก็ลองเปิดแอร์ใช้ตลอดทาง ผมก็สงสัยว่าทำไหมแอร์ถึงแย็นตลอดทางมันไม่ตัดเหมือนเดือนที่แล้ว
    ตกลงว่าแบตเตอรี่เสียทำให้กำลังในการจับหน้าคลัสต์คอมแอร์นั้นไม่ค่อยดีเท่าที่ควร จากนั้นก็ดีไปเลย ลองเอามาแชร์กันครับ

13. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    หลายรูปแบบ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้