!!!! อยากบอกเล่าเพื่อความปลอดภัย!!!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyonly069, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้เดินทางกลับจากบ้านที่กำแพงเพชร ตลอดเส้นทางจากกำแพงเพชรมา ได้ใช้ความเร็วอย่างสม่ำเสมอ อยู่ที่ 140 โดยประมาณ เมื่อมาถึงแถว ๆ หน้าตลาดไทย ก็ขับตามรถเทกซี่ เขียวเหลืองคันนึงซึ่งไฟเบรคคเค้าไม่มี แต่ด้วยความที่เราเว้นระยะห่างไว้ไม่มากพอ ทำให้เมื่อขบวนรถข้างหน้าเบรคแบบตัวโก่ง ทำให้ผมที่ขับตามหลัง TEXI มา เบรคแล้ว แต่ไม่ทัน ต้องหักหลบออกซ้าย แต่เจ้ากรรม ดันไปเฉี่ยวกับกันชนท้ายของ TEXI คันงาม ผมก็เลยชิดซ้าย เพื่อเข้าข้างทางด้วยสำนึกของความอยากเป็นคนดี เพื่อที่จะตกลงกับ TEXI ว่าเค้าต้องการให้เราชดใช้ยังไง จอดรถลงไปเพื่อขอโทษและทำการเจรจาตกลงค่าเสียหาย เดินไปดูรอย เอามือลบก็ออ ขัดสีใหม่ก็จบ พระเจ้าจอร์อด TEXI เรียกเงิน 3,000 บาท ถ้วน ๆ แม่เจ้า เค้าบอกว่าค่าเสียเวลา กับค่าทำสีใหม่ (รอยเดิม เพียบ) ผมก็เลยทำใจเย็น บอกไปเลยว่าพี่รอเดี๋ยว งั้นผมเรียกประกันดีกว่า มันก็เริ่มที่จะออกอาการ บ่น บอกว่าผู้โดยสารรออยู่ ไม่อยากเสียเวลา ผมก็เลยเดินไปคุยกับผู้โดยสาร (แต่คิดว่าเป็นครอบครัวเดียวกับคนขับนั่นแหละ) ว่าเดี๋ยวในส่วนที่เค้านั่งมาผมจะเป็นคนจ่ายให้ และเรียกแท๊กซี่คันใหม่ให้ ตอนแรกก็โอเคนะ แต่พอเราเรียกรถได้ กลับบอกว่าไม่เป็นไรเค้ารอได้ อ้าววว ไหนตอนแรกบอกรีบไป ผมก็เฉย ๆ ไม่ไปก็ไม่ไปซักพัก แท็กซี่ก็เดินมาอีกบอกว่าเนี่ยต้องรีบไปส่งผู้โดยสาร บังเอิญไอ้เด็กน้อยที่นั่งมาด้วยก็พูดออกมาว่า พ่อ เมื่อไหร่จะไปได้ซะที เบื่อนะเนี่ย น่านนน ความจริงเริ่มปรากฏว่าไม่ใช่พอ ทำให้ผู้โดยสารอีกคนเป็นหญิง เดินเข้ามาลากตัวเด็กเข้าไปในรถ หลังจากนั้นผมก็เงียบไม่ได้คุยกัยคนขับเท็กซี่อีกเลย
    จนประกันมา เสร็จจากการออกใบเคลมแล้ว มันก็ยังอุตส่าเดินมาถามว่า แล้วค่าเสียเวลาลูกค้าละทำไง ผมก็บอกว่า ผมไม่พูดอะไรก็ให้ค่ามิตเตอร์ที่เค้ารออยูตอนแรก 100 แต่พอเดินไปอีกทีที่จะจ่ายค่ามิตเตอร์ให้เค้า จาก 100 เป็น 250 ได้ไง ในเวลาไม่ถึง 20 นาที ผมก็เลยให้ไปแค่ 100 ทั้งผู้หญิงและคนขับสีหน้าอกอเลยว่าไม่พอใจ ประกันมันก็บอกว่าไปได้เลย เดี๋ยวทางนี้ผมเคลียร์เอง ผมก็เลยออกรถมา เลยมีคำถามอยากถามเพื่อน ๆ ว่า

1. แปลกไหม๊ที่ผมยอมจ่ายให้ทุกอย่างเพื่อที่จะให้ผู้โดยสารได้ไปต่อ แล้วเค้าไม่ยอมไป
    2. เค้าเปลี่ยนมิตเตอร์ได้ไหม๊
    3. ผมผิดไหม๊ที่ให้เค้าแค่ 100 บาท เป็นค่ามิตเตอร์

ปล. สุดท้ายผมแค่อยากจะบอกว่า หากเจอเหตุการณ์แบบนี้เรียกประกันครับ แล้วทุกอย่างจะเคลียร์ แต่ทางที่ดีพยามขับรถด้วยความระมัดระวังนะคร๊าบบบพี่น้องงง

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เฮ้อเศร้าแทนครับพี่ รถพี่เป็นไรมากมั้ย

1. มันเรียกพ่อขนาดนั้น ไม่แปลกแล้วครับ ที่มาจูงไปก็คงแม่มันครับ
    2. น่าจะได้นะครับ ผมเคยนั่งจากถนนเพชรบุรี กลับสะพานความด้วยอัตรา 120 มาแล้ว
    3. แค่นั้นก็พอครับ อย่าให้มันโกงเราอีกเลย

3. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    โชคดี ที่มี ประ กัน

ซ่อม เสร็จไว ไว นะคร๊าบ

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

sunnyonly069 และ nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    1. แปลกไหม๊ที่ผมยอมจ่ายให้ทุกอย่างเพื่อที่จะให้ผู้โดยสารได้ไปต่อ แล้วเค้าไม่ยอมไป
    2. เค้าเปลี่ยนมิตเตอร์ได้ไหม๊
    3. ผมผิดไหม๊ที่ให้เค้าแค่ 100 บาท เป็นค่ามิตเตอร์

ตอบ
    1. เราไม่ต้องไปจ่ายอะไรให้เค้าเลยครับ จะมาอ้างค่าเสียเวลาได้ไง ให้เค้าไปเสียค่าปรับที่โรงพักด้วย ฐานนำรถไม่สมบูรณ์มาใช้ในทางหลวง
    2. ไม่ต้องไปเปลี่ยนมันหรอกครับ ในเมื่อเราเรียกคันใหม่ให้แล้วไม่ยอมไปนิ
    3.ผิดครับ ไม่ควรให้ซักบาทครับ

ป.ล. เคยสังเกตไหมครับ คนพวกนี้ ถ้าไปชนคนอื่นเค้า มันจะยกมือไหว้ ขอโทษ อ้างนู้น อ้างนี่ มาสารพัด เพื่อให้เราใจอ่อน
    แต่พอมันถูก มันจะไม่ยอมท่าเดียว บอกอย่างนู้น อย่างนี่ จะเอาเงินท่าเดียว แต่จะให้รอประกันมันทำไม่พอใจ
    เพราะอะไรหรอครับ มันจะเอาเงินเอง ถ้าเรียกประกันมามันไม่ได้อะไรนิครับ
    อยากมากก็จ่ายให้เจ้าของอู่ไม่เท่าไร

ที่หลังแจ้งความด้วยนะครับว่า นำรถที่ไม่มีอุปกรณ์สมบูรณ์มาวิ่ง

sunnyonly069 ถูกใจสิ่งนี้
  6. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ไฟเบรคมันไม่มี ยังมี่น่ามาเรียกอีก:mad:

7. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ขับรถระวังด้วยน่ะคับพวกเราเป้นห่วงน่ะ ..

8. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ตามคนข้างบนเลย

ปล. หายไวไวนะพี่ อิอิ

sunnyonly069 และ nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  9. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    ถ้าเรียก 3000 นะ ผมจะขับถอยออกมาแล้วพุ่งเข้าไปชนให้กันจนบู้บี้เลย จะได้คุ้มกับ 3000 ที่ต้องจ่าย

10. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ตบแม่มเลย ลูกมันอ่ะ อิอิอิอิ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  11. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    คนสมัยนี้ รู้หน้าไม่รู้ใจ

แล้วรถเป็นไรมากเปล่าล่ะ

กลับมาหล่อไวๆ นะ...:D

12. TopB12

TopB12 New Member Member

155
    89
    0
    ทำไมมันไม่รู้จักซ่อมเนี่ย อันตรายจริงๆ เกิดเป็นสิบล้อขับตามมาจะเป็นยังไง ไม่นึกถึงลูกเต้ามั่งเลย

13. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    จริง ๆ รถผมก็ไม่ได้เป็นไรเลยคร๊าบ ขัดสีใหม่ก็จบแล้วววว แต่ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ กะว่าจะเข้าไปทำสีใหม่ซะเลย แล้ว เคลมเพิ่มตรงฝากระโปรงหน้าไปด้วยเลยคร๊าบบบ

14. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    มีประกัน ก็เรียกไป อย่าไปยอม ค่าเสียเวลาโน่นนี่

15. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    ต้องระวังๆ

16. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    Taxi มันก็กวนตีนแบบนี้อะพี่
    ชนมาถ้าผิดไม่ต้องคุย มีประกัน เรียกมาเลย มันจะเรียกอะไรให้คุยกับประกันเรา
    ไฟเบรคก็ไม่มี พวกนี้ มันขับอย่างเดียว ไม่เคยดูว่าอะไรเสียบ้าง
    ทำให้คนอื่นเกิดอุบัติเหตุได้
    และอีกพวกหนึ่งที่ชอบเลี้ยว แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ประจำ เจอมากับตัวเองละครับ เต็มๆๆ

คนขับปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
    ปล..ถ้าชนหน้าพังนะ ได้ยกหน้า n15 ใส่หล่อสมใจแน่เลย....อิอิ

17. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เวลา เค้า ชน เรา นี่ จะเป็น อีก อาการ เลย น่ะ

โอ๊ย ... พี่ ช่วยหน่อย เถอะครับ
    วันนี้ พึ่ง วิ่งได้ ไม่กี่บาทเอง

18. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    ดีครับเป้งประสบการณ์ ๆ ผมว่าทำดีที่สุดแล้วครับ :D:p:D

19. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    อันนี้ต้องระวังครับแม่งคิดจะเลี้ยวก็เลี้ยวแม่งจะจอดก็จอดสาดดดดดดจิง

20. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ไปทำไรแถวเพชรบุรีอ่ะพี่ตั๋น...

21. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

เราทำดีที่สุดแล้ว มันไม่เข้าใจ ช่างมันครับ :D:D:D:D

555 เรื่องจิง คร้าบบบบบ อ้อนวอนจะเป็นจะตายเชียวล่ะ :D:D:D:D

22. nong_koy

nong_koy New Member Member

57
    63
    0
    แย่จริงๆ เลยนะค่ะ

23. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ผมผิดมั้ยคับ

สดๆร้อนๆเลยคับ เมื่อวานระหว่างที่ขับตามหลังแท็กซี่อยู่บนถนนลาดพร้าว ซึ่งผมก็เว้นระยะอยู่พอสมควร ได้มีมอร์เตอร์ไซค์คันหนึ่งขับปาดเข้ามาข้างหน้ารถผมในระยะกระชั้นชิดเพื่อจะเปลี่ยนเลนส์ ด้วยความหวังดีผมจึงได้กดแตรเตือนไปหนึ่งครั้ง พลางด่าในใจ มอเตอร์ไซค์จึงได้หันมามองผม เดชะบุญ เหมือนสวรรค์กลั่นแหล้ง แท็กซี่เจือกเบรค ซึ่งผมก็ไม่ทันได้สังเกตุว่ามีไฟเบรคหรือเปล่า แต่มอเตอร์ไซค์คันนั้นคงไม่ได้เห็นแน่ๆ จึงพุ่งเข้าชนตูดแท็กซี่อย่างจัง

ผมอยากถามว่า
    1.ผมผิดมั้ยคับที่ไม่ได้หยุดดูเหตุการณ์
    2.แท็กซี่จะเรียกค่าเสียหายเท่าไหร่คับ
    3.มอร์เตอร์ไซค์จะอยู่รอให้แท็กซี่ลงมาเรียกค่าเสียหายหรือไม่คับ

24. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    ทั้งหมดทั้งปวง เราไม่ชนเค้า เค้าก็มาชนเราคร๊าบบบ อิอิ กะว่าหลังมิตติ้งถึงจะเอารถเข้าไปทำสีใหม่ อิอิ

25. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    1. ไม่ผิดด้วยประการทั้งปวงคร๊าบ
    2. อันนี้เต็มที่ตามสันดานคร๊าบบบ
    3. คิดว่าไม่น่าจะอยู่รอคร๊าบ เพราะว่าผมก็เคยโดน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้