Help! เรื่องระบบระบายความร้อน

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย Ea"RT"h, 12 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่าผมได้เปลี่ยนจากพัดลมหน้าเครื่องเป็นพัดลมไฟฟ้า ไม่ทราบว่าของอะไร ซื้อเซียงกงมา 400 บาท และได้ติดตั้งเรียบร้อยดี ลดแรงฉุดของเครื่องไปได้เยอะ รถวิ่งขึ้นนิดหน่อย

แต่ปัญหาคือว่าหลังจากติดพัดลมไฟฟ้าไป ดันเกิดปัญหาความร้อนสูงขึ้นมาก แบบว่าเดือดเลย ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ผมติดผิดด้านรึป่าว แต่ลมมันก็แรงดี ขนาดพัดลมของผมเล็กกว่าหม้อน้ำนิดเดียวเอง

ไม่ทราบ ใครพอจะไขข้อข้องใจของผมได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ต้องลองเช็คสายดูครับ

ว่าติดตั้งพัดลมแบบไหน ถ้าเป็นแบบดูดเนี่ยจะทำให้ความร้อนของหม้อน้กขึ้นสูงเพราะลมไม่พอ แต่ถ้าเป็นแบบเป่าเนี่ย รับรอง ลมแรงแน่นอน ลองเช็คดูนะคร๊าบบบ........ :D:cool:

3. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    สนใจเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าเหมือนกันครับ

พัดลใตดกับเครื่อง ดังแร้งแรง

4. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    รถของผมก็เคยเดือดรถของผมก็เป็นพัดลมแบบไฟฟ้าเหมือนกันอะครับคือสาเหตุที่หม้อน้ำผมเคยเดือดก็คือตอนนั้นฟิวพัดลมมันขาดอะครับพัดลมไม่ทำงานก็เลยเดือดชนิดที่ว่ากาน้ำร้อนไฟฟ้าอายเลยอะครับลองดูก่อนก็ได้อะครับอาจจะไม่เป็นเหมือนผมก็ได้.......ใครที่เจออาการที่ต่างจากผมก็เข้ามาโพสให้ความรู้กันหน่อยนะครับ

5. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    เป้นได้หลายอย่างครับ อย่างที่กล่าวมาก็มีคือ ฟิวส์ขาด พัดลมไม่ทำงาน
    อันนี้ต้องสังเกต เอาเอง อีกกรณีนึงคือ ซื้อพัดลมมาแบบไหน ดูดรึเป่า จิงๆอยากให้เน้นเป่ามากกว่า
    เพาะเห้นผลแน่นอน ถ้าดูดต้องทำที่กำบังลมด้วยจึงจะได้ผล ถ้าเป่าก็ไม่ต้องทำครับ
    แนะนำ ของBENZครับ แรงสะใจ รึจะทำเป้น2stepก็ได้นะ ไม่เปิดแอร์ยังไม่ทำ
    แต่พอร้อนได้ที่ จะทำstepแรก และถ้าเปิดแอร์ จะทำstep2 แรงสุดๆ ผมใช้อยู่......ฟันธง!!!

6. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    แล้วถ้าใช้แบบเป่า ก็ให้ติดที่หลังหม้อน้ำเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

7. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ตอนนี้ผมได้เปลี่ยนมาเป็นแบบเป่าเข้าหม้อน้ำแล้ว

แต่ทำไมความร้อนมันขึ้นเร็วกว่าเดิมอีก พอเป็นแอร์หม้อน้ำฮีตเลย น้ำพุ่งออกมาเลยครับ

มันเป็นเพราะอะไรครับ ความเร็วของพัดลมก็แรงดี ท่อยางก็ไม่รั่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้