เรื่องปวดหัว .... หัวจ่าย ไม่ตัด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cvc, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    เรื่องมีอยู่ว่า ว่า ว่า
    กาลครั้งหนึ่ง ไม่นานมานี้
    ผมไป เติมน้ำมันที่ปั้มแห่งหนึ่ง (ขอไม่เอ่ยนาม ไม่เกี่ยวกับปั้ม)

ขณะที่จอดรถเสร็จ ผมก็ไปกดตังค์ มา 500 (ในตัวมีอยู่ จ๋องย้อย)
    ซื้อขนม นม เนย เสร็จ ก็กลับมาที่รถ กะว่า จะเติมน้ำมันหน่อย
    เพราะ เมื่อเช้า เพิ่งเติม แกส มา 110 บาท (เติม 10 ลิตร )

กะจะเติม น้ำมัน สัก 200 ไว้ เลี้ยงปั๊มติ๊กซะหน่อย เห็น แดง
    มาเป็นอาทิตย์ เกรงว่า จะเจ๊งเอา

จอดเทียบตู้ สั่งเด็กว่า "91 สองร้อยครับ"
    ไขกะแจเสร็จ มันถามว่า
    "91 ธรรมดา หรือ โซฮอลล์ครับ"
    นึกในใจ ก็ตรูมะได้เติมส่วนขยายตรงไหนเลย ว่าโซฮอล์จะถามทำไมฟะ?
    "เอา 91 ธรรมดา 200 ครับ"

ตี๊ดๆๆ ๆ
    ตึก
    ปรือออออออออ (เสียงตู้จ่าย)

19012
    20021(เลขทศนิยมสมมติ)
    เอ๊ะ 20 หรือ 200
    31540
    เอ สงสัย มะกี๊ 20
    425.50
    "เฮ้ยยย พี่"
    เสียงเด็กปั้มผู้หญิงอีกคน
    "เฮ้ย เอ็ง เกินแล้ว เค้าสั่ง สองร้อย"

ตึก
    490.05
    ...
    ...
    ...
    ในมือ มีแบงค์ 500 อยู่ 1 ใบ

มือสั่นนิดๆ

"เฮ้ย เอาไงเนี่ย เป็นเรื่องแล้ว"
    เสียงเด็กปั๊ม ญ คุย

"ไม่เป็นไรพี่ เอามาเท่านั้นแหล่ะ"
    ผมก็ตอบไป ไม่อยากให้เรื่องมาก

" 500 เลยละกันนะพี่"
    เด็กปั๊ม ช ถาม

"ไม่อ่ะ เอามา 490 เนี่ยล่ะ"

ผมก็จ่ายไป 500 ทอน 10 บาท
    นึกในใจ ถ้าวันนั้น มีความจำเป็น ต้องใช้เงินที่เหลือ
    จะทำอย่างไร ถ้าเป็นเงินก้อนสุดท้าย

ต้องมานั่งดูดน้ำมันคืนไหมเนี่ย
    เสียเวลา
    เสียอารมณ์

สรุป ไม่รู้ว่า กด 200 แล้วไม่กด ตกลง หรือ ปุ่ม มันกดไม่ติด กันแน่

อุตส่าห์เติมแกสแค่ 110 กะไว้กินขนมต่อ

ได้น้ำมันมาเกือบครึ่งถัง

เลยซัดน้ำมันเล่นเลย 3 -4 กิโล หมั่นไส้ งุงิ
    :mad:

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    55555555555 เอาน่าพี่ ปั๊มแถวไหน จาได้ไม่ไปเติม

เหอๆ

3. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    เคยเอาเด็กปั้มนั่งรถไปวิ่งหาตู้ atm มาแล้วด้วยละ เครื่องรูดบัตรเจ๊ง เงินสดติดตัวไม่มี

4. ผมเคยโดนที่บายพาสชลบุรี บอกดีเซล 300.- ผมก็ก้มๆเงยๆอยู่ในรถ หันไปดูอีกที 600.-กว่าบาท ซิดเลย

เลยต้องยืมเงินน้องๆในรถอีกเฮ้อออ ป่านนี้ยังไม่ได้คืนเงินเขาเลย หิหิ...

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าเงินไม่พอล่ะฮากันกลิ้ง เด็กปั้มมันเมายากันยุงหรือเปล่าครับ ถึงสั่งไม่ค่อยเข้าใจ

ขำๆไปครับจะได้ไม่เครียด อย่างน้อยๆเกจ์น้ำมันก็ยังขึ้นสูงให้ภูมิใจ

6. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ไม่เคยโดนแฮะ เพราะผมชอบจ้อง กลัวแม่งโกงหัวจ่าย

7. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เคยโดนครับ หลายเคสแร่ะด้วยครับ

เคสแรก เข้าไปเติม 91 ก่ะว่า ซะ 200 ตอนนั้นน้ำมัน เพิ่งจะเริ่มแพง ประมาณ 28 ได้มั้ง เด็กปั้มซัดไป 500 เลยครับ ยืนเซง บอกแล้วทำไงเนี่ยยย โดยส่วนตัวไม่อยากจ่ายตรงนี้นะ เพราะมองว่ามันเหมือนบังคับเราเกินไปอ่ะครับ แต่วันนั้นต้องรีบเลยแบบ เออ 500 ก็ 500 เซงไป

เคส 2 เอาน้องโว่ ไปออกกำลังกายดึกๆ เข้าไปก่ะ 95 ซะ 500 น้ำมันแพงแร่ะ หันไปบอก 95 500 นะ เด็กปั้มก็ครับๆๆ เดินไปเติม พี่แก เล่น ดีเซลให้เต็มที่เล้ยยยยยยย หันไปเห็นอีกที แทบกระอัก ซัดดีเซลไปแล้ว 300 รีบบอกเด็กปั้มเลย ตอนนั้นกว่าจะดูดออกมาได้หมดอารมณ์ไปเล้ยยย

เคส 3 นี่หนักสุด เอือมมาก เอากะบะไปเติม ดีเซล 500 พี่แก เล่นไปเต็มถังเลยครับ พันก่าบาทได้ แล้วยังมีหน้ามาพูดไปขำไปอีก เกี่ยงกันรับผิดชอบ อีกคนเดินมาเก็บเงินทำขำๆ บอก 1600 ครับ เลยบอกจะเก็บเงินได้ไงบอกว่า แค่ 500 แล้วมันก็หันไปขำๆกับเพื่อนมัน โมโหเลยตอนนั้น ไม่รู้ทำไง ขับรถออกมาเล้ยยย อิอิ จ่ายไปแล้ว 500 เลยขับออกมาเลย ก็ไม่เห็นมันจะทำไรเลยนะ ไม่วิ่งตาม ไม่ตะโกนเรียกด้วย เห็นแค่ยืนมองเฉยๆ เลยช่างมาน อุอุ ทุกวันนี้เติม 500 ก็เหมือนได้แค่ 300 แร่ะ เส้าน้ำมันแพง

8. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ซวยจริงๆครับ
    อยากรู้จริงๆว่า ปั๊มเหล่านี้นอกจากจะสร้างปัญหาแล้ว จะแก้ปัญหาเป็นมั๊ย

9. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    แล้ว ถ้า เรา ไม่ จ่าย หล่ะ จะ เป็น ไง บ้าง

แบบ ว่า ตู บอก 200 มรึง เสือก เติม เกิน เอง

ดูด ออก เลย คับ ท่าน ( ในเมื่อ หมดตูด ยืม คัย ม่ะได้ด้วย )

10. เคยโดนครับบอก 400 แมร่งเล่นไป 560กว่าๆตังก็มีแค่600 กว่าๆ

เด็กปั๊มมันก็บอกว่า 1000 เลยมั๊ยพี่

เลยลงมาทำหน้านิ่งเมื่อกี้บอกไปว่ากี่บาท(เสียงดังๆ)มันก็บอกว่า 400

แป็บนึงเจ๊เจ้าของก็เดินมา ผมก็บอกว่าอย่างนี้มันไม่เป็นการบังคับไปเหรอ

ผมก็ทำได้อย่างนี้อ่า แกล้งเติมเกินอ่า

ผมก็บอกว่าไหนๆก็เติมไปแล้วงั้นเอา 600 พอผมต้องใช้ตัง(แกล้งเชิงว่ามีตังทั้งๆที่หมดตูด)

เจ็แกเลยออกตัว ถามว่ารีบมั๊ยคะ

ผมก็บอกว่าไม่

เจ๊แกก็บอกว่างั้นเอารถไปล้างอัดฉีด(ฟรี)และกัน

:D:Dเนียนไป

ปล.เข้าทาง อิอิ:cool:

11. impolite

impolite New Member Member

39
    2
    0
    เป็นผม ผมจะไม่จ่ายแม่มเลย
    จ่ายแค่ที่สั่งไว้เท่านั้นพอ
    ถ้าอยากได้ส่วนที่เหลือให้มันไปแจ้งความเอา
    แต่ถ้าพูดกันดีๆ ก็อาจจะพอคุยกันได้

12. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เป็นผมจ่าย แค่ 200 แค่นั้น

ก็บอกไปแล้วว่า 200 อ่ะ เติมเกินเอง

13. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    เคยเติม Caltexแถวๆรังสิต บอก95 สองร้อย.....นั่งฟังเพลงไปเพลินๆระหว่างเติม หันมาอีกทีโอ้วว!!เลขหยุดที่แปดร้อยกว่า ซ้ำร้าย หนักกว่านั้นมันคือ91.....ฟิวขาดเลยครับ สั่ง95สองร้อย ได้91เต็มถัง หอกหักเอ้ย!!ฟังภาษาไทยไม่ออกเหรอวะ เรียก ผจก มาคุย มันหันไปถามเด็กปั๊มว่า เมื่อกี๊ผมสั่งให้เติมอะไร.......เด็กปั๊มแม่งตอบว่า "จำไม่ได้".......โอ้โห.กล้าตอบ!!!!.... ..ผจก แม่งส่ายหัวเลย...แล้ว ผจก ก็ทำหน้าตากวนตีนมากก ประมาณว่า ทำไมวะ ก็น้ำมันเหมือนกัน โง้นงี๊ มันบอกว่างั้นเราเก็บแค่400ละกันนะน้อง ถือว่ารับผิดกันคนละครึ่ง.....อ้าว สมัยนั้นวัยรุ่นเลย กำลังเห่อเลย555 กูผิดเหรอ ใครน้องมึง?? ปี๊ดเลย ผมบอกว่า รถผมเติม91ไม่ได้ ถ้าวิ่งออกไปเครื่องพังขึ้นมา รับผิดชอบมั้ย?? มันเงียบไป แล้วก็ไปเรียกเจ้าของมา เจ้าออกมา บอกให้ไปดูดน้ำมันออก แล้วมาเติมใหม่ ok มันดูออกไปแปดร้อยกว่า กี่ลิตรไม่แน่ใจ แล้วมันก็เติม95มาให้300 ถือเป็นค่าเสียเวลา อะไรไม่รู้เจ้าของร้านพูดซะเกือบหลับ.......ก่อนออกจากปั๊มก็หันไปมองหน้าเด็กปั๊มคนนั้นอีกที.....มันจ้องหยั่งกะจะกินผม เยี่ยงตูกลั่นแกล้งมึง ตูเป็นคนผิด!!! เลยแจกกล้วยไป1ลูก ก็ไม่รู้มันจะเข้าใจรึป่าว??
    สุดยอดมากครับ สำหรับเด็กปั๊มคนนั้น เด็กปั๊ม of the year เลย
    สรุป ได้น้ำมันฟรี แต่เสียเวลาโคดๆ

14. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ถ้าถึงตาจนจริงๆก็บอกไปว่า เงินในบัตรนี้มีแค่นี้ มีปัญญาจ่ายได้แค่นี้ บัตรอื่นไม่ได้เอามาจากบ้าน มีหลายกระเป๋า ว่ากันไป

บอกแค่นี้ เติมให้เกิน ถ้ามันจำเป็นต้องใช้เงินก็ให้ไม่ได้ละครับ เป็นผมผมจะไม่ให้ ดูดคืนไปเองละกัน

ปล...ถ้าถ่ายน้ำมันออกจากถัง โดยการเปิดใต้ถังเอาออก ต้องเปลี่ยนแหวนทุกครั้งด้วยนะครับไม่งั้นเบนซินจะซึมออกมา ผมเคยแล้ว
    ไฟไหม้ได้ง่ายๆเลย

15. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เผลอมะได้แหม่งเติมเกินเฉยเลย....

เคยโดนล้กษณะเดียวกันนี้แหละ(500)แต่ก็ให้เด็กปั๊มแค่ที่เราบอกนั้นแหละ(200)จ่ายเสร็จโวยนิดหน่อยบอกเด็กปั๊มรับผิดชอบกันเอาเองและขับออกไปเหมือนไม่มีอะไรเลยอะ(มันไม่ใช่ความผิดตูนิหว่า)....อิอิ:D

16. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    กำเลยครับ ว่าแต่แถวไหนพี่

17. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    เคยโดนทีหนึ่ง เติม 500 เอาบัตรไปรูด บัตรเป็นบัตรเเบบมีเงินในบัตรถึงรูดได้ กลับมาบ้าน จะเอาไปกดตังค์ใช้ซ่ะหน่อย ปรากฎเงินไม่มี กำ มีเงินอยู่ 1 พัน รูดไปก้อต้องเหลือ 500 เเล้วไปไหนอ่ะอีก 500 กลับไปปั้ม มันก้อขอโทษ มันจะจัดการให้ รออีก 1 เดือน เงินถึงเข้ามาในเอทีเอ็ม พระเจ้า 500 ของเราไปเที่ยวซ่ะนานเลย เหอๆๆๆ เวงกำ ปั้มเฮงซวย

18. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    โดนเหมือนกันเลยพี่

นานมาแล้ว วันนั้นมีตังอยู่ 600 บาท (ทั้งตัว และATM )

บอกพี่ที่ปั๊มว่า 95 สองร้อยค้าบ~

ผมก้อนั้งดูยางรถตัวเองไปจิ ดูว่าข้างไหนแบนอะเปล่า

ซักพักเซ้น เริ่มบอกว่า 200 มันไม่นานขนาดนี้...... - -

พอกลับไปดูเท่านั้นแหละคับ HLS! .... 550 แล้ว!! บอกพี่หยุดๆๆ หยุดที่ 580....

ผมก้อเซ็งเดะ ผมก้อบอกไปว่า พี่ผมบบอก200 นะ T^T เนี่ยผมมีแค่ 600 บาททั้งตัว

สรุปก้อต้องคุยกะผู้จัดการปั้มสิคับ แต่ยังไงก้อต้องยอมรับความสะเพร่าของตัวเองด้วยคับ ก้อเลยจ่ายไป 500 โดยที่อีก 80 บาทเค้าบอกว่าไม่เปนไร(เพราะเติมปั๊มนี้บ่อยมากๆ)

แต่อีกวันเด็กปั๊มคนนั้นหายไป และไม่เคยเจออีกเลย - -..

19. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เป็นผมรถซัดเล่นแม่งในปั้มเลย ข้อหาเติมเกิน

20. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เคสนี้ยังพอทำเนา ของผมสั่งเด็กว่าเติมดีเซลธรรมดา 800 เราก็มัวหยิบของ หันมาอีกที แมร่ง ทำไมหัวจ่ายดีเซลมันยังเสียบอยุ่ที่ตู้ฟระ แมร่งเอา 91กรอกให้ผมไป 300 กว่าได้แล้ว ผมรีบลงจากรถไปบอกมัน "เฮ้ยๆ น้อง เติมผิดแล้ว พี่จะเติมดีเซลนะ" แมร่งทำหน้าเหมือนหมางง แล้วก็มาหยุดที่หัวจ่าย แล้วมันก็ถามผมว่า ทำไงดีพี่ ผมบอกไปเรียกหัวหน้ามาสิ ผมไม่ให้ถ่ายเองหรอกนะ เรียกศูนย์มาเลยละกัน ให้เค้าถ่ายให้ ค่าใช้จ่ายปั๊มออก (น้ำมันในถังผมมีอยุ่แล้วเกือบครึ่งถัง) กว่าจะตกลงกะที่ปั๊มได้ แมร่งหมดวัน ต้องไปนั่งรอรถที่ศูนย์อีก

21. et

et New Member Member

81
    0
    0
    เคยปั้มแถวบ้านก่อนถึงซ.สะพานขวา วันนั้นไปตลาดมาเหลือ400 บอกเติม95 300 บ. พี่แกกดไป500+ ในใจคิดชิบและ ดีนะบ้านอยู่แถวนั้นสุดท้ายเอาตังมาจ่าย ทุกวันนี้เติมทีต้องมองตลอดเลย..

22. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผม เคยสั่ง 95 พัน 1

หันมาดู ตัวเลข มองกระจกข้าง เห็นหัวจ่าย ไหม สีแดงๆ ฟะ

กำของตู

23. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    เหอๆ เคยเหมือนกันครับ มีตังอยู่ร้อยเดียว รถก็น้ำมันจะหมดกลับบ้านไม่ได้
    เลยเลี้ยวเข้าปั๊ม บอกเด็กปั๊มว่า "เก้าห้าร้อยนึง" แต่พูดแบบรีบๆ เด็กปั๊มกดมาซะ500 เกิดเรื่องสิคับ ต้องโทรตามเพื่อนมายืมเงินก่อนตอนตี3กว่าๆ เห้อออ พอถามเด็กปั๊ม มันบอกว่าได้ยินว่า เก้าห้าห้าร้อย กำจิงๆ

24. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    อ๊ะ ปั๊ม หอย อ่ะดิ อิอิ บ้านใกล้เรือนเคียง

25. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เจอหลายรูปแบบครับ
    เติมเกิน สั่ง 300 เติมให้ 800 ( ปั้มตรา ดาว ย่านบางใหญ่ ) ดีที่มีเงินจ่าย ไม่คิดมาก
    เติมผิด สั่ง 95 โซฮอล์ มันเติม ดีเซล ( ปั้ม ปิอนาถ ย่านคลองสาน ) ให้ถ่ายน้ำมันเลย

26. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    เคยเจอเหมือนกัน ปั๊มเส้นวงแหวน ก่อนจะถึงปิ่นเกล้านครชัยศร เห็นเป็นปั๊มใหญ่ ไม่คิดว่าจะมีเรื่องแบบนี้ ก้อเลยเข้าไปใช้บริการ สั่งเติม200 ก้อดูอยู่ตลอดนะ จนเห็นว่าน้ำมัน มันเลย ทีแรกคิดว่า Error เดี่ยวก้อหยุด แต่มันไม่หยุด วิ่งไปจนถึง400กว่า เลยเรียกพนักงานมาดู มันเลยบอกว่า สงสัยปุ่มกดมีปัญหา แล้วตอนนั้นผมมีเงินอยู่400เอง ดีนะที่มันรับบัตร Visa electron ไม่งั้นคงให้มันไป200แหละ ที่เหลือถือว่าแถม งี่เง่ามาก จากนั้นมาไม่คิดจะแวะเข้าปั๊มนั้นอีกเลยจิงๆโวยไม่จ่ายส่วนที่เกินได้ด้วยซ้ำไป แต่น้ำมันเข้าถังไปแล้ว เลยคิดว่า ยังไงเดี๋ยวก้อต้องใช้ จะได้ไม่ต้องเติมบ่อยๆ

27. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ทำใจคับเจอแบบนี้

28. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    เคยเติมแบบปกตินี่แหละครับ

แต่ไม่รับบัตรเฉยเลย

สุดท้ายก็ ต้องเอาเงินสดให้ไปอยู่ดี แต่อาจมีเหรียญ10 เหรียญ5 ในเก้ะปนนิดหน่อย

29. Olivil

Olivil New Member Member

3
    0
    0
    เคยเหมือนกันค่ะ

ต้องคอยมองตลอดเวลาให้เด็กปั๊มเติมน้ำมันน่ะ:sad:

30. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ของผมโดน บางจาก แถวแยก นวลฉวี ครับ บอก 300 กดไป 600 มันจดทะเบียนรถผมไว้ แล้วบอกวันหลังให้แวะไปจ่าย .......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้