รบกวนขอคำแนะนำ บี14 แอร์ไม่ตัด รถจอดไม่เย็น แต่พอวิ่ง จะเย็นขึ้นมาหน่อยแต่ไม่ฉ่ำ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Sirichai Vittayanulux, 4 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนขอคำแนะนำ บี14 แอร์ไม่ตัด รถจอดไม่เย็น แต่พอวิ่ง จะเย็นขึ้นมาหน่อยแต่ไม่ฉ่ำ ขอคำแนะนำด้วยครับ

1. อาการนี้ล้างระบบ แวคคั่ม เติมน้ำยาใหม่ก็หายครับ แปลงใส่โทโมสตัทดิจิตอล

2. โทโมสตัทดิจิตอล คืออะไรครับ รบกวนสอบถามครับ. จะได้ไปหาซื้อถูก

3. รังผึ้งแอร์หน้ารถล้างทำความสะอาดบ้างก็ดีครับ

4. เริ่มต้นด้วยล้างคอยล์ร้อนที่หน้าเครื่องก่อนดีไม๊ครับ. ใช้เป็ดก้อได้หรือน้ำยาล้างคอยล์ที่ร้านแอร์ขาย. ไม่น่าเกินขวดละ 50 บาท. ราเที่คอยล์ร้อนแล้วอย่าทิ้งไว้นานเกินนะครับซัก 3 นาทีก็พอเด๋วคอยล์ทะลุงานงอก. ดูพัดลมหน้าเครื่องว่ายังแรงดีอยู่ไม๊. อาการนี้น่าจะเป็นระบายความร้อนไม่ออก. ถ้าทำแล้วไม่เย็นก็ต้องเข้าร้านเช็คระยิบระยับ. ว่าแต่ที่ตาแมวตรงไดเออร์เปิดแอร์แล้วเป็นฟองยังไงบ้าง

5. ดูไดเออ เป่นฟองป่าว

6. ถ้าตาแมวเป็นฟองปรกติรึป่าวครับ

7. ถ้าเป็นฟอง คือน้ำยาขาด

8. Teerasit Sintes

Teerasit Sintes Guest

0
    0
    0
    ตรวจสอบแรงดันระบบน้ำยาแอร์
    อาการนี้ มีสองอย่าง
    น้ำยาขาดกับ
    แรงอัดคอมไม่พอ

9. amorn2511

amorn2511 New Member Member

13
    0
    1
    ถ้าจอดไม่เย็นระบายความร้อนไม่ได้ครับ เช็คจากจุดนี้ก่อน
    1.ล้างแผงระบายความร้อนแอร์หน้ารถ
    2.เช็คพัดลมระบายความร้อนว่าหมุนเร็วปกติอยู่หรือเปล่า
    3.ถ้ายังไม่เย็นก็ค่อยดูน้ำยาจะมีฟองอากาศนิดหน่อย ถ้าใสปิ๊งๆ เลยเวลารถจอดหรือติดไฟแดงจะระบายความร้อนไม่ทันแสดงว่าน้ำยาเยอะไป แต่ถ้าฟองอากาศเยอะไป น้ำยาขาด หรือถ้าขุ่นๆ เหมือนนมน้ำยาสกปกและน้ำมันคอมเยอะไป
    4.ถ้ารถมีฮีตเอร์เช็คระบบน้ำร้อนด้วยครับว่าทำงานตลอดหรือเปล่า
    5.ใช้เกจย์วัดแรงดัน low 30-40 hi 180-200 psi ถ้าแรงดันทั้ง 2 ด้านต่างกันไม่มากคอมเสียครับ และอย่าลืมเช็คหน้าครซคอมแอร์ด้วยครับว่าเวลาร้อนๆ หน้าครัซจับปกติหรือเปล่า
    6. ถ้าปกติทั้ง 5 ข้อไม่มีปัญหาล้างแผงคอล์ยเย็นในรถครับงานยากสุด
    ขอให้โชคดีครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้