ถามเรื่องสตรัทปรับเกลียวและค่า k ของสปริงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 10krpm, 19 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ถ้าเราใส่สปริงโหลด ลงบนสตรัทปรับเกลียว

ถ้าเรายิ่งปรับให้่มันเตี้ยลงมาอีก โดยเลื่อนเบ้า หรือ ขันแหวนรองสปริงลง มันจะทำให้ค่า k เปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ

ด้่วยสาเหตุนี้หรือเปล่า ที่เลยทำให้โช๊คสามารถปรับแข็งอ่อน เพื่อมาชดเชยกับ ค่า k ที่อาจเปลี่ยนไป

ยกตัวอย่างเช่น

ผมมีสปริงสองตัว 1.5" และ 1.8" สมมติว่า ค่า k ใกล้เคียงกัน อยากจะเอามาใส่สตรัทตัวเดียวกัน โดยมีเงื่อนไขว่า รถจะต้องเตี้ยลงมาสองนี้ิว โดยปรับระดับความสูงที่สตรัทเอา โดย fix ค่าแข็งอ่อนไว้เท่ากัน

feeling จะแตกต่างกัน แค่ไหน อย่างไรครับ

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ค่า k เท่าเดิมคับ

3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ฟิลลิ่งเปลี่ยนแค่ เตี้ยลง- สูงขึ้นครับ

4. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    ถ้าโช้คไม่ยันเบ้า

ค่าเค เท่าเดิมครับ

ค่าเค 8 หมายถึง น้ำหนักกด 8 กโลกรัม กดลงมาตรงๆแล้ว สปริงยุบลง 1 มิลครับ

แต่ถ้าไม่ทราบค่าเค ที่แท้จริงคงต้องลองแล้วแหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้