ถามเรื่องเครื่อง2R

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย weber2r, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. weber2r

weber2r Guest

0
    0
    0
    เครื่อง2R จะทำไห้มันเเรงต้องทำไรบ้างครับ คาร์บูต้องไช้เปนชนิดไหนเเละปรับเเต่งอย่างไรบ้างครับบ
    ขอคำอทิบายด้วนะครับผม ขอบคุนครับ

2. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    จะทำให้มันแรงขนาดไหนเหรอครับ

ของผมทำให้มันใช้งานได้คล่องตัวทุกวันไม่งอแงก็ดีใจมาก ๆ เลย

คาร์บูผมใช้ของรุ่น 5 R ซดนำมันได้ดีครับ :cry: แล้วตัวจานจ่ายก็ใช้ของ 5 R มากลึงใหม่นิดหน่อย

ไม่ต้องกังวลเรื่องทองขาวเลย :D

ตอนนี้คุณใช้รถรุ่นไหนอยู่เหรอครับ

3. weber2r

0
    0
    0
    ไช้ rt40 อยู่ครับบ มันเวลาเหยียบมีวอดบ้าง ท่าขับทางยาวๆมันก้ออื้อนะครับ พอดีกะว่าจะใช้ทางไกลทุกวัน เเนะนำด้วยครับ

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ลองคาบู 2t ดูดิ

5. GOF C110

319
    2
    0

ผมขอชมรถของคุณหน่อยสิครับ

อันดับแรกผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาจากระบบจานจ่ายมากกว่า

พวกนี้ต้องลองแก้ไขทีละจุดครับ

6. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    หวัดดีครับคุณ GOF C110 หายหน้าไปนานเลยนะครับ เห็น ken&mary ถ่ายลงหนังสือ สวยงามมากครับ ไม่ได้ซื้อหนังสือหรอกครับ ดูที่เวป ปาร์ตี้ งามครับ ...:D ช่วงนี้ไม่เห็น RT40 สีชมพู วิ่งผ่านร้านผมเลย ยังใช้ได้ดีอยู่หรือป่าวครับ วันก่อนเจอคันนึงสีขาวแถวๆสี่มุมเมือง ภายนอกเดิมสุดขีด แต่เสียดายแปลงคอนโซลหน้าไปซะได้...:mad: ตอนนี้ผมได้เครื่อง 12R มาตัวนึง ในใจนึกเหมือน ท่านเจ้าของกระทู้ คืออยากใช้เครื่องเดิมแต่แอบแรงนิดๆ :p ว่างๆมาช่วยกันทำดีมะครับ เพราะ 12R กับ 2R แทบไม่มีอะไรต่างกัน ซีซีต่างกัน 100ซีซี เนื่องจาก ความโตของลูกสูบ แค่นั้นเอง ช่วงชักก็เท่ากัน แรงม้าต่างกัน ประมาณ 7-8ตัว...ผมกะว่าจะทำเลียนแบบเครื่อง 4R เป็นตัว 1600S วางในบอดี้ RT40 และ 50 เป็นตัวที่ต่อท้าย ด้วย S(SPORT) เป็นคาร์บูคู่ ,วาวล์โต,พอร์ทใหญ่ ...ตามสเปค ว่าไว้95แรงม้า ถือว่าแรงมากๆสำหรับเครื่อง แบบนี้ (12R กับ 2R อยู่ที่ 70กว่าตัวแค่นั้น)....:cool:

7. น้าเหลิม

260
    2
    0
    อันนี้เอามาฝากท่านเจ้าของกระทู้ครับ...เป็นบทความทดสอบ RT40 sedan ตัวแรง 1600S ..
    สังเกตแผ่นสุดท้าย ข้อมูลสเปค และ การทดสอบ ละเอียดดีมากครับ...;)
    ปล. เอารูปรถมาโชว์มั่งซิครับ ...ท่านเจ้าของกระทู้ :)

8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    หัวใจเดียวกันเลย ทำเครื่องเดิมให้แรง

9. weber2r

0
    0
    0
    น้าครับบ ผมเองง rt40 สีทอง เดิมสนิท เกียร์คอเบาะยาว อิอิ ที่ชอบถามน้านะครับบบ อยากมีความรู้ เเต่ยังไม่มีงบ ไว้ผมจะนำรูปมาโพส เเบบเตมๆนะครับ

ไว้เป็นเเนวทางไห้น้าเเนะนำครับบ

อยากไห้พี่ ที่ขับrt40 นำรูปมาโพสด้วยนะครับมาเเบ่งกันเป็นนเเนวทางครับ

คาร์บูที่ว่านี่เป็นเเบบไหนครับช่วยนำภาพมาไห้ดูขอวิทีการ ของบประมานเเละ เเละร้านที่ถนัดดด้านจูนคาร์บู่คู่ เเละ เเนวทางด้วยนะครับบ ผมยังเด็ก อยากมีความรู้ครับ

ขอบคุนทุกคนนครับ

ปล.อยากปั้นเเต่ งบไม่ถึงงง เเย่ๆๆ

10. GOF C110

319
    2
    0
    สวัสดีครับน้าเหลิม สบายดีนะครับผมก็ไม่ได้โทรหาเลย

RT 40 ผมช่วงนี้ไม่ค่อยได้วิ่งครับจอดสงบนิ่ง น้องเขยผมทำงานเข้ากะเลยไม่ค่อยได้ไปแถวนั้นแล้ว

และน้ำมันซดจัง จังวิ่งได้ปกติครับ

ถ้าน้าเหลิมมีโปรเจคเครื่อง 12R ผมต้องไปดูซะแล้วครับ :D :D :D

เรื่องถ่ายรูปลงหนังสือนั้นผมรอให้หนังสือวางแผงอยู่ครับ

11. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ครับคุณ GOF พอดีวางเครื่อง 4sfe ในตัว RT100 ให้ลูกค้าไปครับ ก็เลยขอซื้อเครื่อง 12R ไว้ แต่สภาพต้องทำครับ เดินสามสูบ ..:p คงต้องฟิตก่อนอันดับแรกครับ หลังจากนั้นค่อยๆ เสริมกำลังเพิ่มเติมเข้าไป กะแค่แรงกว่าเดิมหน่อยก็พอได้แล้ว เมื่อเครื่องเรียบร้อยก็คงหา บอดี้ มาใส่แหละครับ เพราะคงไม่เอาไปวางใน มาร์คทู เนื่องจาก เครื่อง 7R เดิมๆของ มาร์คทูก็สมบูรณ์อยู่แล้ว :D..
    ..ตัวอย่างในรูปเป็น ของ FORD CORTINA MARK I สไตล์เครื่องคล้ายเครื่อง R มากๆ คือ 1500-1600 ซีซี ไอดีไอเสีย ข้างเดียวกัน OHV ตะเกียบขับวาวล์ อยากทำให้ได้แบบเนี้ยครับ แต่คงใช้ทุนสูงพอควร :cry:

12. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    นี้หรือคือเครื่องยน ทำได้ไง

13. GOF C110

319
    2
    0
    สวยครับน้าเหลิม ลุยเลยครับ

14. GT1600

GT1600 New Member Member

39
    0
    0
    รุปมาเเล้วครับ

ภายนอกเดิมๆ

15. GT1600

39
    0
    0
    ต่อครับ

ภายในก้อยังพอเดิมๆ

16. GT1600

39
    0
    0
    ต่อๆ

หัวใจก้อยังเดิมๆ

17. GT1600

39
    0
    0
    น้ายังมีกระทะล้อไหมครับผมขอซื้อต่ออ

18. น้าเหลิม

260
    2
    0
    สวยครับ เดิมๆดีครับ ค่อยๆทำไปครับ หนับหนุนครับสภาพแบบนี้ ปั้นรุ่งแน่นอน :)
    หาวิทยุเดิมๆ เห็นในไทยสกูตเตอร์มีคนขาย ใช้ได้หรือไม่ได้..ไม่เป็นไร เอามาติดไว้ก่อน ส่วนฝาครอบล้อด้านซ้ายเดิมตรงรุ่น ด้านขวา เห็นแต่ล้อหลัง อันนั้นของ RT80-100 ลองถามพี่ ลูแปงดูครับ แบบตรงรุ่นผมเห็นแกมี(เมื่อปีที่แล้ว) ...ไม่รู้ขายไปหรือยัง เรื่องล้อผมมีแน่นอน 4วง ขนาด 4X13 ขนาดตรงรุ่น แต่สภาพ เท่าที่ดูผมว่าของคุณน่าจะดีกว่านะ ของผมสนิมเพียบ แต่ยังไม่ทะลุ สนใจก็แวะมาดูได้ครับ :p..
    เรื่องเครื่องฟิตใหม่ อะไหล่มีแน่นอน ฟิตแล้วสภาพ น่าจะเกิน90% ตามสเปคว่าไว้ที่ 70กว่าแรงม้า ถ้าได้ขนาดนั้นผมว่า เหลือเฟือครับหรืออยาก เท่ด้วย แรง(นิดๆ)ด้วย เดิมด้วย ก็ทำแบบที่บอกข้างบนแหละครับ น่าจะเข้าท่า (ทำเป็น 4R) :cool:

19. GT1600

39
    0
    0
    วิทยุเดิมอยุ่ครับบ ว่าจะเอามาไส่ครับ เเต่มันตัดตรงช่องนั้นเปนช่องใหญ่ไปเเล้วไม่รุ้ทำไงดีเหมือนกันครับ ส่วนกระทะน้าจะขายหรือบริจาคผมครับบ อิอิ

20. GOF C110

319
    2
    0
    สภาพสวยครับ

ทำไมผมเปิดดูรูปได้ไม่หมดอ่ะ

21. GT1600

39
    0
    0
    ได้สิคับบพพี่Golf เอาRT40สีชมพูมาไห้ผมชมบ้างสิคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้