พี่ๆครับ เปิดแอร์แล้วดึงรอบเครื่องขึ้นสูงมากไปถึง2000รอบ และแอร์ไม่เย็นด้วยครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย mining66, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    พอเวลาผมเปิดแอร์นอกจากแอร์จะไม่เย็นมีแต่ลมร้อนๆออกมา ยังแถมดึงรอบเครื่องยนต์จากเดินเบาไม่ได้เหยียบคันเร่งที่1000รอบ เปิดแอร์แล้วดึงรอบเครื่องขึ้นไปถึง2000 รอบครับ ไม่ทราบสาเหตุเกิดจากอะไรครับ และมีอู่ไหนเขาแก้ได้ หรือมีพี่ๆ รับทำบ้างไหมครับ

2. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    เคยเจอสมัยเครื่องพันหกครับ คอมแอร์เดี้ยงครับแบบนั้น

ปกติเวลาคอมแอร์ทำงานมันจะฉุดเครื่อง คอมแอร์จะมีสัญญาณไฟฟ้า ส่งไปบอกกล่องคุมเครื่องว่า
    "กูต้องปั่นแอร์เพิ่ม ช่วยเพิ่มกำลังเครื่องมึงด้วย" ว่าแล้วกล่องคุมเครื่องจะเพิ่มน้ำมันเชื้อเพลิงเพื่อพยุงเครื่องไว้
    ในขณะที่แอร์ทำงานไม่ให้รอบเครื่องมันตก

ทีนี้ วันดีคืนร้าย อวัยวะภายในคอมแอร์ไม่ทำงานแล้ว แต่เวลามันพยายามทำงาน มันก็ยังส่งสัญญาณไปบอกกล่องว่า
    กำลังทำงานอยู่ ทั้งๆที่ความจริงภายในของมันไม่มีอะไรทำงานได้แล้ว เครื่องยนต์ไม่มีตามองเห็นว่าคอมแอร์พัง
    แต่ได้แค่รับรู้จากสัญญาณไฟฟ้าว่าถ้าคอมแอร์ยิงสัญญาณมา ต้องเพิ่มน้ำมันให้ ก็เลยอัดน้ำมันเพิ่มทั้งๆที่คอมแอร์นั้นพัง ..หมุนว่าวเล่น

เลยทำให้รอบเครื่องมันขึ้นไป 2000

3. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เคยเจอมาเหมือนกันครับ แต่ของผม โอริง ตรงข้อต่อคอยล์ร้อนรั่วอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้