เรื่องท่อไอเสีย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โตโต้, 16 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาขับรถแล้วรู้สึกเสียงดังผิดปกติ ขับแล้วรถไม่ค่อยจะมีกำลังเลย แถมขับแล้วง่วงเร็วด้วย เลยลองก้มลงไปดูข้างใต้ ไปเจอว่าท่อไอเสียมันรั่วครับ รูเท่าเหรียญ 50 สตางค์ได้ ตรงบริเวณก่อนถึงท่อพักหน้า ก็เลยเอาไปเปลี่ยนมา ร้านเค้าบอกว่าท่อพักก็เจ๊งแล้วอ่ะ เปลี่ยนมั้ยพี่ ของเดิมเป็นท่อพักเม้ง ตรง 12 นิ้ว เดี๋ยวผมเปลี่ยนให้ใหม่เป็นท่อเม้ง ไส้ดัด เปลี่ยนตรงช่วงที่รั่วให้ด้วย คิดทั้งหมด 1400 ผมต่อเหลือ 1200 ขากลับขับเงียบ รถกลับมาแรงกำลังดีเหมือนเดิม รอบขึ้นเร็วไม่รอรอบแล้ว เพิ่งรู้ว่าท่อไอเสียนี่มันมีผลขนาดนี้เลยหรอเนี่ย
    แต่สิ่งที่สงสัยก็คือว่า ท่อเม้ง นี่มันคุณภาพดีป่าวอ่ะครับ
    แล้วท่อไส้ตรงกับท่อดัดมันต่างกันไงหรอครับ
    แล้วก็ท่อไอเสียเดิมของผมส่วนที่มันผุมีใบพัดอยุ่ข้างในด้วยมันใช้ทำไรหรอครับ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ท่อเม้ง ก็สเปคทั่ว ๆ ไปคับ ใช้ได้ งานบ้านเรา

ท่อไส้ตรงกับท่อดัด (น่าจะไส้เยื้อง) ก็ต่างกันที่การเก็บเสียงคับ

ไส้เยื้องจะเก็บเสียงได้มากกว่า

เรื่องกำลังเครื่องไส้ตรงได้ปลาย ไส้เยื้องได้ต้นคับ

ส่วนใบพัดที่มันอยู่ในท่อ ก็ใช้รีดลมไอเสียให้ออกเร็วขึ้น

ได้ผลมาก น้อย ก็แล้วแต่การออกแบบของแต่ละที่คับ

3. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ก็ดี

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผม ไม่ ถนัด แหะ เรื่อง ท่อ รู้ อย่าง เดียว ว่า
    ถ้า อยาก ให้ SR20DET เสีย เหมือน อิม ละ ก็ ผม มี สูตร นะ จ๊ะ บอก ให้

ทำ มา แล้ว รับ ประ กัน 555+

5. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ผมมีท่อแตนเลส r11 3.5 นิ้วกะปลายไททาเนียมเหลืออยู่อ่ะ คัยสนใจบอกนะ

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    โล่ง เลย อะ ดิ พี่ วิน

พี่ วิน โช้ค หลัง ไม่ ได้ ใช้ ก็ ให้ น้อง เถอะ 555+ เดี่ยว ถอด เอง ครับ :D

ปรับบูสต์ ไฟฟ้า เสาร์ นี้ เจอะ กัน พี่ 555+ :D

7. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

ท่อ อิม ที่ เสียง มัน ดัง โบ๊ะ โบ๊ะ อ่ะ เหรอ ตูน

8. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    จัดไปโลดเลยน้อง

9. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ไปด้วย.......ไปไหนกันหรอ......

10. tOon`

2,324
    43
    48
    บึ๊บๆบั๊บๆ 555+

11. Pเจ้น

Pเจ้น New Member Member

15
    0
    0
    เอออ....พี่ครับพี่ MOo SR20DET

เสียงเหมือนอิมทำไงอ่ะพี่ชอบมากเลยเสียงอิม

อยากได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้