มาดูข้อดี - ข้อเสียของน้ำมันไบโอดีเซลกันจ้า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Mong-Silvia, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    *****ทุกวันนี้รถดีเซล มีใครเติมไบโอบ้างครับ******

มาดูข้อดี - ข้อเสียของน้ำมันไบโอดีเซลกัน
    ข้อดี
    1. ไบโอดีเซลมีออกซิเจนในตัวประมาณ 10-11% โดยมวล ช่วยลดปัญหาการคลุกเคล้า กับ อากาศ และช่วยให้ระเหยได้ดี จึงช่วยให้มีการเผาไหม้ที่สมบูรณ์
    2. ไบโอดีเซลไม่มีซัลเฟอร์ช่วยลดมลพิษได้

ข้อเสีย
    1. ไบโอดีเซลเป็นกรดไขมันอาจส่งผลกระทบต่ออุปกรณ์ของระบบเชื้อเพลิงที่เป็นยาง
    2. ไบโอดีเซลมีความหนืดสูงอาจไม่เป็นผลดีต่ออุปกรณ์ประเภทโลหะที่มีการเสียดสีกันที่อุณหภูมิต่ำๆ เช่นระบบปั๊มเชื้อเพลิง

สรุป

1. ไบโอดีเซลผลิตได้จากพืชน้ำมัน มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับดีเซลและสามารถนำมาใช้เป็นน้ำมันทดแทนดีเซลได้
    2. การใช้ไบโอดีเซลมีการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่สูงกว่าดีเซล แต่มีการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ จึงช่วยเพิ่มสมรรถนะและลดมลพิษโดยรวมได้
    3. การใช้ไบโอดีเซลจะเกิดมลพิษ NOx ได้ง่ายแต่เราสามารถควบคุมได้ โดยการควบคุมอุณหภูมิการเผาไหม้ให้ต่ำลง
    4. การเผาไหม้ไบโอดีเซลแตกต่างจากดีเซล โดยกระบวนการเผาไหม้จะเกิดขึ้นเร็วกว่า เป็นผลจากคุณสมบัติทางกายภาพของเชื้อเพลิง
    5. การกำหนดราคาไบโอดีเซลขึ้นอยู่กับราคาวัตถุดิบเช่นปาล์มและแอลกอฮอล์
    6. ความต้องการการใช้ไบโอดีเซลในประเทศไทยมีสูง แต่ปริมาณการผลิตถูกจำกัดโดยวัตถุดิบที่มาใช้ทำ
    7. ควรมีการส่งเสริมและให้ความรู้เกี่ยวกับการใช้งานที่ชัดเจนเพื่อความมั่นใจแก่ผู้บริโภค

2. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ครับขอบคุณครับ ผมว่ามันเหมือนน้ำมันก๊าด สีฟ้าๆ เคยเห็นคนเค้ามาถ่ายทิ้ง สำหรับผมแล้ว ยอมสูดควันพิษให้ตายอย่างช้าๆ ดีกว่าเติมแล้วเครื่องพังไว ฆ่ากันไวกว่าเดิมอีก

3. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆ

4. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ไปดูรถตู้ภาคเหนือ หรือ หน่วยงานทหารและตำรวจซิ เค้าไช้ Bio100% ไม่ง้อ ป.ต.ท ที่ไม่ยอมออก B100 จะเอากำไรจากดีเซลเต็มๆ

5. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ใช้ได้ ใช้ดี แรงกว่าเดิมด้วย top speed ดีกว่าเดิมมา พุ่งแรงกว่าเห็นๆ ใช้แล้ว ทดสอบจริงๆแล้ว จึงกล้า confirm ครับ ตอนนี้เครื่องก็ยังไม่พังครับ กดมิดตลอด กทม-อุบล ตลอดทางครับ isuzu 3000 turbo di ครับ

6. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ยืนยันครับ ใช้งานดีประสิทธภาพและการสิ้นเปลื้องไม่แตกต่างกันเลย สองวันก่อนเท่ากับใช้มาเกิน 2 พันลิตรแล้ว เครื่องยนตร์ยังปกติดี ... :D:D:D

7. ยังไมเคยเด๋วต้องลอง อิอิ

8. ถ้าดีจริง เดี๋ยวลองมั่ง หิหิ...

9. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    มันยังไม่เห็นผลหลอกคับ มันจะค่อยๆๆพังที่ล่ะนิดๆ อิอิ

ก็เติมผสมกันสิคับ ไบโอ 300 ดีเซล 300 น่าจะดีกว่า

10. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ช่วงนี้ต้องหาช่องทางประหยัดคับ อิอิ

ไม่งั้นแย่

11. new_ek

new_ek New Member Member

27
    1
    0
    ใช้อยู่ครับ ใช้งานหนักทุกวันก็ไม่เห็นเป็นไรนะ ตอนนี้ใช้ไปหลายหมื่นโลแล้วครับ
    ตั้งแต่ตอนที่บางจากขายใหม่ๆถูกกว่าดีเซลลิตรละ1บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้