GA16 อยากคบ LPG ขอความรู้กันหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Singha.com, 30 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    ถึงพี่ๆน้องทั้งหลาย
    1.ไม่ทราบว่าท่านที่ติดแก๊ส กะ GA16 มาแล้วเปงอย่างรัยกันบ้างคับ
    2.อัตราเร่งดีมั้ย
    3.อู่ไหนที่ติดดีๆ สำหรับรุ่นนี้
    4.ปัญหาที่พบบ่อยๆ และวิธ๊แก้ไข
    5.ปรึกษาก่อนติดตั้งได้ที่ไหนบ้างคับ........แค่นี้คับ

สุขสันต์วันเข้าพรรษาคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ:D :D :D

2. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    อันนี้ต้องให้คุณ อ๊อดมาตอบครับ..เห็นติดมา....

3. Oatzman Pow

Oatzman Pow New Member Member

37
    0
    0
    ติดได้เลย

ประหยัดดี ไม่มีปัญหา

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    PTC ครับ ซ.อุดมสุขครับ จบ

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    PTC ครับ ซ.อุดมสุขครับ จบ

6. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    วิ่งดีนะ
    งอแงตอนแรกๆนิดน่อย พอเข้าที่ก็แหล่มมาก พี่น้องครับ
    เติมพลังเชื้อเพลิงต่างกัน ถังล่ะ600บาทไทยอ่ะ

7. Singha.com

86
    2
    0
    แบบ ฟิกมิก+แลมด้า นี้ ประมาณเท่าไหร่คับเพ่ อ๊อด
    ปํญหานี้เขาแก้ได้ด้วยใช่มั้ยคับ
    ผมเข้าไปดูในแวป ptc แล้วไม่ค่อยมี B13 เลย มีแต่ พวก B14 อ่ะเพ่
    เวลาเขาไปอ่านนี้ รู้สึกว่าอาการทีๆเจอกันคือ เดินเบาไม่นิ่ง แล้วก็แบล็คไฟ....กันเลยคันเลยเพ่...ทำงัยดีคับ

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    ก็มันเครื่องเดียวกันนี่ครับ
    18000 บาทครับ สำหรับแลมด้า+ฟิกซ์มิกซ์

9. Singha.com

86
    2
    0
    เครื่องเดียวกันก็โอเคเลย
    อีกนิดคับ
    แถวบ้านผม แบบ ฟิก มิก 18000...แบบ ฟิก+แลมด้า 21000 บาทคับ พอไว้ไหม

อุปกรณ์ก็

หม้อต้มของ......ag, tomasetto, blue star
    ถัง+มัลติวาวล์...magnet สีดำ, mental mate สีเทา, ชื่นสิริ สีเทา
    ออโต้สวิทย์ ......tamona-pg3 เล็กกะทัดรัด

ถ้าเปงเพ่อ๊อด จะเลือกอุปกรณ์ตัวไหนบ้างมาใช้งานอ่ะคับ (อุปกรณ์ชุดนี้แบบฟิกคับ ส่วนแลมด้าคอนโทนลืมถาม)

ขอบคุณเพ่อ๊อดมากๆๆคร๊าบบบบบบบบบ

10. Singha.com

86
    2
    0
    อีกนิด บ้านอยู่ สัตหีบ ทำงานที่ ระยองฮิ
    คุณ bad to the bones อยู่แถวชล หรือคับ

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    เอาเป็นว่าความเห็นผมนะครับ
    หม้อต้ม tomasetto
    ถัง ชื่นศิริ
    มัลติวาล์ว tomasetto
    ออโต้สวิทช์ ผมไม่แนะนำครับ เพราะจากประสบการณ์ที่ผ่านมา เมื่อก่อนผมใช้ก็รู้สึกว่าน่าจะดี แต่พบว่าข้อดีมันน้อยกว่า บางทีมันเปลี่ยนโดยที่เราเผลอเร่งเครื่องตอนเครื่องยังไม่ร้อนดี หัวทิ่มเลย อันตรายมาก ยิ่งตอนมันรวนนะครับ ปวดหัวน่าดู ผมเลยเปลี่ยนเป็นแบบแมนวลดีกว่าครับ
    ส่วนมิกเซอร์ ถ้าได้ร้านที่เข้าใจแบบว่าเป็นวิศวกร"จริง" เค้าจะคำนวนว่าเครื่องเราใช้ขนาดเท่าไหร่ เพราะไม่ใช่ว่าเดาว่าน่าจะเท่านั้นเท่านี้
    ส่วนตัวผมนะ ราคาห่างกัน 2000 บาทก็จริง แต่การจบงานแล้วสบายใจน่ะ มันคุ้มมากเลยล่ะครับ หาวันว่างๆสักวัน นัดร้านดีๆใน กทม.ติดให้ดีกว่าครับ

12. Singha.com

86
    2
    0
    อย่างนี้ก็ต้องไปที PTC แล้วเรา
    เพ่อ๊ออดคับ อย่างนี้ถ้าใช้แก๊สแล้วเกิน6000 รอบ ความเร็วเลข3หลักใกล้ๆเลข2นำ รถผมก็ไม่ตัดแล้วสิคับ
    หรือว่ายังตัดอยู๋คับ......อยากปลดออกจัง รำคาญมากๆๆ ไปทำได้ที่ไหนหรอคับเพ่

ขอบคุณคับเพ่อ๊อดดดดดดดดดดด

ปล.สงสัยได้เข้าไปตีหัวเมืองในบางกอกอีกแล้วสิเรา....คิกๆๆๆ

13. NuNg NX

NuNg NX New Member Member

42
    0
    0
    ผมติดไป 17000 ไม่รุเรียกระบบอาราย งงระหว่าง ระบบ ฟิกซ์ กะ มิกซ์ (ของผมมานเข้ารูเดียว) ติดมาจะปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ แต่ออกจะอืดนิดๆ ผมใส่ถึง 65 ลิตรใส่ได้พอดีเลยครับใส่ใหญ่หน่อยเพราะเผื่อมผมขับกลับบ้านนอก เข้าพรรษา พึ่งกลับมานี่ครับ ไปเพชรบูรณ์เติม 300 บาท สบายๆครับ

ขอมูลแก๊สลองดูที่ www.gasthai.com ดูนะครับ (ผมเองก็ไม่ได้เข้าไปนานและ ไม่ได้ตามเลย ไม่รุเค้าไปถึงไหนๆกานแล้ว)

14. Anankhet

1,282
    5
    38
    Fix Mix น่ะถูกแล้วครับ
    ระบบแก๊ส ตอนนี้นิยมกันก็มี
    1.fix mix
    2.variable mix
    3.fix mix+lamda
    4.หัวฉีด
    แต่ถ้าจะติดนะ ผมแนะนำว่าให้เป็นแบบที่ 3 ครับ คุ้มกว่า ประหยัดกว่า อัตราเร่งดีกว่า เดินเบาเรียบกริบ

15. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    อ่าส์ คับๆ ทำงานเมืองชล เสาร์ทิตย์ ก้ไปแรดส์ ที่กทม
    ผมก้ติดระบบดูดธรรมดา มีแลมด้า หม้อทามาเซ๊ตโต้ ถังมัลติ ออโต้สวิตช์ เจ็บตัวไป 26000 ...
    แบคร์ไฟร์ ยังไม่เคยโดน หลังจากจูนเข้าที่แล้ว ก็เบาไม่ดับ วิ่งรื่นกว่าน้ำมันอีกนะพี่น้องครับ
    ต่อให้ลอยตัวราคาแก็ส ก็ยังคุ้มกว่าน้ำมันอีกนะ เราไม่ง้อ ปตท

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    ช่ายๆ เห็นด้วยครับ

17. bad to the bones

121
    0
    0
    เห็นด้วยที่เราควรไปอาบน้ำใช่ป่ะ น้าอ๊อด

18. Anankhet

1,282
    5
    38
  19. Singha.com

86
    2
    0
    ป๋าอ๊อดคับ
    ถ้าติด fix+lamda ต้องมี O2 sensor ติดตั้งที่ท่อไอเสียด้วยหรือคับ
    ถ้าไม่มีหลอก lamda ได้ป่าว.....พอดีของผมใส่เฮดเดอร์ เอามันออกไปหลายปีแล้ว
    ถ้าต้องใส่ ตัวและประมาณเท่าไหร่คับ หาได้แถวไหนบ้างคับ

ขอบคุณอีกครั้งคร๊าบบบบบบบบบบ.......ป๋าอ๊อด

20. bad to the bones

121
    0
    0
    โอ2 ตัวล่ะ 2-300เองนะ
    ถ้าจะใช้แลมด้ามัน ต้องมีอ่ะ

เชียงกงมีขายเป้นเข่งๆเรย

21. Singha.com

86
    2
    0
    จ๊าบบบเลยตัวละ 2-300 บาท
    วันก่อนลองโทรไปถามตัวใหม่ๆเนียนๆ บอก พันฝ่าๆๆ+ติดตั้ง อีก 2ร้อย

แล้วอ้าย โอทู เชียงกงเราดูอย่างไรว่ามันใช่ได้หรือไม่
    ต้องใส่ โอทูตาม ยี่ห้อและรุ่นของรถหรือป่าว...
    หรือใส่ได้กันหมด ทั้ง toyota, mitsu nissan honda...คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

22. Anankhet

1,282
    5
    38
    เรื่อง o2 sensor นี่ง่ายๆครับ เพราะถ้าจะเล่นกะแลมด้า ไม่ต้องปวดหัวหาของตรงรุ่นเลย เอาแบบขั้วเดียวนะครับ จะมือ1 มือ2 แล้วแต่ชอบ แต่เป็นผม ผมเลือกของใหม่ดีกว่าครับ เพราะราคาก็ไม่ได้มากมายอะไร เพราะของบางอย่างนะ มือ2 มันอาจอยู่กะเรา ทำหน้าที่ได้แค่ 2 วันเองก็ได้ แล้วแต่ดวงดี เอาง่ายๆ คุณกล้าซื้อหลอดไฟหน้ามือสองมาใส่มั๊ยล่ะ เพราะบทมันจะขาดมันก็ขาดเลยนะ ส่วนเรื่องหลอกแลมด้าน่ะ ผมว่าอย่าทำเลย ผิดศีลข้อ4 แล้วผลบาปนั้นมันก็จะส่งผลให้แลมด้าที่ติดไปไม่มีประโยชน์เท่าที่ควรครับ

23. bad to the bones

121
    0
    0
    ช่ายยย
    ไดชาร์ ไดสตาร์ท ที่มาจากเชียงกงอ่ะ มีลุ้น50/50 เลยนะ
    เคยไปดูตอนเด็กๆมันรื้ออกมาอ่ะ เห็นแล้วเศร้าเลย
    ทั้งงัด ทั้งทุบ แล้วก็โยนลงพื้น

24. snacker

snacker New Member Member

38
    2
    0
    ผมก็ติดมาได้ซักระยะแล้วครับ ปัญหาที่เจออย่างเดียวเลยคือเวลาถอนคันเร่งแล้วรอบตกมาเหลือประมาณ 2000 แล้วมันจะมีเสียง ปุง ปัง ออกมาตามท่อ นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะเป็นอัตราเร่ง หรือเงินในกระเป๋า

25. manojj

manojj New Member Member

16
    0
    0
    ผมใช้ NV เครื่องคาร์บู ติดแก๊สแล้วเร่งความเร็วได้ประมาณไม่เกิน 120 กม./ชม. อัตราการซดเชื้อเพลิงอยู่ที่ประมาณ 8-10 กม.ลิตร

อยากรบกวนปรึกษาว่า มีวิธีทำให้มีความเร็วมากกว่านี้ใหม ผมใช้รถระยะทางไกล

อ้อ ลืมบอก ผมติดแบบ fix-mix

26. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    เอ่อ ถามอีกคนได้ป่ะค้าบ คือว่ากำลังจะไปติดแก๊สแล้วเหมือนกานอ่ะคับ
    ได้ยินมาว่าหัวฉีดมันดีที่สุด แต่เห็นพี่ๆว่า fix mix+lamda นี่ดีกว่าเหรอคับ
    คือมันดีกว่ายังไงเหรอคับ รบกวนด้วยอีกคนนะค้าบ หุหุหุ

27. Anankhet

1,282
    5
    38
    หวัดดีโจ๋
    เกี่ยวกับแก๊สนี่ แน่นอนว่าระบบหัวฉีดจะเพอร์เฟคท์ที่สุดโดยเฉพาะเครื่อง GA16DE นี่รูปร่างของท่อไอดีมันช่างเอื้อต่อการติดหัวฉีดนี่กะไร แต่ต้นทุนมันก็ต่างกับระบบดูดพอสมควรครับ
    ส่วนระบบดูดถ้าเซทให้ดีก็กระฉูดพอตัวจะแพ้ระบบหัวฉีดอยู่บ้างครับ ส่วนแลมด้ามันเป็นออพชั่นเสริม ไม่ใช้ก็ได้ถ้าติดตั้งให้ถูกต้องครับ ปรึกษาได้นะครับ

28. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    ผมเท่าที่ลองนะครับ สำหรับ 02 เนี้ย

ขอให้เป็นของ ND นิปอนเดนโซ่ เป็นใช้ได้ 1 เส้นก็เยี่ยมเลย ตอนนี้ใช้แบบ 1 เส้น กับ 4 เส้น
    ตัวแรกอยู่ที่ คอไอเสีย ตัวที่ 2 ฝั่งเพิ่ม ที่ ส่วนโค้ง ก่อนมุดใต้เครื่องครับ ทั้งสองตัวเป็นของ ND ครับ

ซื้อมาเป็นของเก่าครับ ยังใช้ดีอยู่ทั้ง 2 ตัว ใช้มา เกือบ 2 ปีแล้วครับ

เคยลองเอาของ นิสัน เครื่อง GA ทั้งของติดเครื่องหัวฉีด และคาร์บู ยี่ห้อ บ๊อช สัญญาณมาไม่ค่อยดี ช้า มากๆ ทั้ง แบบ 3 เส้น เครื่องหัวฉีด และ เส้นเดียวเ ครื่องคาร์บู

29. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    แวะมาแอบดูนะ

30. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ขอบคุณมากนะคับ พี่อ๊อดไม่แน่อาจจะไปวันแรงงานนี้แหละครับ
    ถ้าที่ออฟฟิศเค้าหยุดให้นะครับ งั้นเด๋วผมอาจจะรบกวนโทรไปถาม
    พี่อ๊อดหน่อยนะครับ พอดีไอ้ค่าติดตั้งเนี่ย ป้าผมเค้าจะออกให้ก่อนหนาะครับ
    แล้วเด๋วผมค่อยผ่อนเค้าเอาอ่ะครับ อิอิอิ ก็ถ้าหัวฉีดมันดีผมก็คงจะเอาตามนั้นแหละครับ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้