รอบตกเครื่องสั่นขณะที่แอร์ทำงาน แก้ไขยังไงครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย akimotosoles, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    รอบตกเครื่องสั่นขณะที่แอร์ทำงาน โดยเฉพาะถ้าเหยียบเบรกด้วย รอบจะยิ่งตกมากขึ้นเลยครับ จะมีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
    แต่ถ้าไม่ปิดแอร์ก็จะไม่มีปัญหาอะไร

2. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ลองตั้งไฟดูครับ...

ไฟอาจจะอ่อนไปครับ...

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เครื่องอาจจะไม่มีกำลัง ในรอบเดินเบา เนื่องจากกำลังอัดรั่ว วาล์วปิดไม่สนิท หรือตัวควบคุมรอบเดินเบา
    อุดตันทำงานได้ไม่ดีครับ
    ลองไล่จากล้างลิ้น ตัว eacv ,เช็คระบบไฟ หัวเทียน ตั้งวาล์ว ,ถ้าไม่หายก็วัดกำลังอัด แต่ละสูบถ้าไม่เกินสัก 20 psi สำหรับแต่ละสูบก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าต่างกันมากก็กำลังอัดรั่ว ที่นี้ถ้ารถไม่กินน้ำมันเครื่องก็แสดงว่าวาล์วปิดไม่สนิท ต้องเปิดฝาสูบออกมาบดวาล์วก็น่าจะหายนะครับ

4. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    รถผมล้างลิ้นปีกผีเสื้อก็แล้ว ตั้งไฟก็แล้ว เปลี่ยนตัวคุมรอบเดินเบาแล้วด้วยนะครับ
    เดี๋ยวจะลองให้ช่างดูเรื่องวาล์วดูนะครับ เพราะรถผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนไปไม่นานเองครับเพราะเพิ่งติดแก๊ส

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เปลี่ยนเลยน่าจะโดนไปหลายนะครับ เพราะฉะนั้นถ้ามีปัญหาเดินเบานี่บางทีต้องไล่ลำดับให้ดี
    ไม่งั้นเสียตังเยอะ

6. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ของผมก็เป็นนะครับ

แต่เป็นบางจังหวะ ตอนเข้า N

มันจะลงมาแถวๆ 300 แล้วรีบเด้งกลับไปน่ะครับ

ก็ปกตินะครับ รับได้

จริงๆ ถ้าตกแล้วดับ กลับไปให้ร้านจูนก็ได้นะ

7. LordBeeR

LordBeeR New Member Member

39
    3
    0
    ถ้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว เช็คตัวคุมรอบเดินเบาแล้ว (EACV) ยังไม่หาย ตอนที่สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ เปิดฝากระโปรงหน้า แล้วลองเอาน้ำราด ตรงบริเวณแผงคอยร้อน ดูครับ สังเกตุดูถ้ารอบเครื่องกลับมาเป็นปกติ ก็เช็คพัดลมแอร์ก่อนว่า แรงปกติไหม ถ้าปกติดี ระบบแอร์อาจจะตันครับ แผงคอยร้อนระบายไม่ทัน คอมแอร์ทำงานหนักไปฉุดกำลังเครื่องยนต์
    รถผมเคยเป็นน่ะครับ ลองดูนะครับ

8. cgi

cgi New Member Member

124
    24
    0
    ลองล้างลิ้นกับ eacv วาล์วดูคับ สงสัยโทรมาปรึกาาได้คับ0866230560

9. namja

namja New Member Member

10
    0
    0
    อาการเหมือนกันเลยค่ะ ล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาว แล้วก็ยังไม่หาย ตอนนี้รอ ดูเรื่องระบบไฟฟ้าอยุ่ค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้