ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนเครื่องที่ขนส่ง

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย pui_3D_yL, 24 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pui_3D_yL

pui_3D_yL New Member Member

20
    0
    0
    สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทั้งหลาย ถ้ามีใครต้องการไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องที่
    ขนส่งละก็ สิ่งสำคัญที่สุดคือใบแจ้งจำหน่ายจากทางอู่หรือร้านที่เราซื้อเครื่อง
    ถ้ายังติดไฟแนนซ์อยู่ ( ถ้าไม่ติดไฟแนนซ์ก็ข้ามไปได้เลย ) ก็ต้องแจ้งทีบริษัทไฟแนซ์ก่อนโดยเตรียมเอกสารดังนี้
    1. สำเนาสะเบียนบ้าน
    2. สำเนาบัตรประชาชน
    3. หนังสือแจ้งจำหน่าย
    4. ใบเสร็จการเปลี่ยนเครื่อง
    5. สำคัญที่สุดคือหนังสือแจ้งความประสงค์ในการขอยืมเล่มทะเบียน
    เมื่อเตรียมเอกสารครบที้งหมดแล้วก็ส่งแฟกซ์เข้าไปที่บริษัทไฟแนนซ์หลังจาก
    นั้นก็รอสักประมาณ2อาทิตย์แล้วเราค่อยไปรับเล่ม ( แต่ก่อนไปรับเล่มโทรไป
    ถามเค้าก่อนนะว่าเข้าไปรับได้รึยัง )
    ฮ้อ อย่าลืมเตรียมเงินค่ามัดจำเล่มไปด้วยนะ 5,000 บาท บวกกับค่าเอกสาร
    พวกหนังสือมอบอำนาจจากทางบริษัทไฟแนนซ์อีก 200 บาท

ต่อมาเมื่อเราถือเล่มของเราแล้วเตรียมเอกสารดังนี้ก่อนไปขนส่ง
    1. ใบแจ้งจำหน่ายเครื่องยนต์
    2. ใบเสร็จค่าเปลี่ยนเครื่องยนต์
    3. สมุดทะเบียน
    4. หนังสือมอบอำนาจจากทางบริษัทไฟแนนซ์
    5. เงิน 105 บาท
    เมื่อไปถึงที่ขนส่ง ( กรณ๊ที่ไปหมอชิตนะ ) ให้ไปที่อาคาร 2 ชั้น 4
    ไปแจ้งว่ามาทำเรื่องเปลี่ยนเครื่องยนต์ หลังจากนั้น ก็นั่งรอ พอได้เอกสารคืนมา ก็รีบลงมาขับรถตัวเองไปที่อาคาร 4 เค้าจะเขียนว่า สถานที่รับตรวจสภาพรถ ให้เราเข้าช่อง4-6 เพราะช่องแรกๆ
    เป็นของแท็กซี่เค้า พอเราได้เข้าไปถึงที่ตรวจสภาพก็ดับเครื่องเปิดฝา
    กระโปรงหน้า ( ที่บอกเพราะกลัวว่าบางคนจะไม่รู้เหมือนเรา ) เค้าจะดูแค่ว่า
    เลขเครื่อง เลขตัวถังตรงรึเปล่า ระหว่างที่เค้าตรวจ เราก็ไปยื่นเอกสารที่
    ช่องขวา แล้วรอรับกลับ จะได้รับใบสีฟ้าเล็กๆ ให้เก็บไว้
    เสร็จจากที่ตรวจสภาพ ก็ให้รีบหาที่จอดรถที่ใกล้ตึก 4 นี้แหละเพราะเรา
    ยังต้องอยู่รอเอกสารรับรองการตรวจสภาพก่อน โดยเค้าจะเรียกตามบัตรคิว
    สีฟ้าที่บอกให้เก็บไว้
    เมื่อได้เอกสารเราคืนมาแล้ว ให้ขับรถของเราไปจอดไว้ที่อาคาร 2 อีกครั้ง
    แล้วก็ขึ้นไปที่ชั้น 2 ยื่นเอกสารทั้งหมดของเราที่เหลืออยู่
    นั่งรออีกรอบเพื่อจ่ายเงิน แล้วนั่งรออีกครั้งเพื่อรับเล่มของเราคืน
    เป็นอันเรียบร้อย ดูเหมือนจะยุ่งนะคะ แต่จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยแย่เท่าไหร่
    ใช้เวลาจริงๆ ภายในวันเดียวก็เรียบร้อย แต่ต้องไปถึงขนส่งเช้าหน่อยนะคะ
    จะได้คนไม่เยอะ

2. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ครบถ้วน... แต่ผมตรวจสภาพก่อนค่อยไปแจ้งยกเลิกใช้เครื่องเก่าที่อาคาร2ชั้น4อ่ะ แล้วค่อยเอาเอกสารมาให้ที่ตรวจสพภาพ แลวก็เดินกลับไปที่อาคาร2ชั้น4อีกครั้งเสียเงินรับเล่มคืน จบ แต่เหนื่อยเหมือนกานแหละ..........

3. pui_3D_yL

20
    0
    0
    ก็คงได้เหมือนๆกันคะ แต่ขั้นตอนนี้ พอดีว่าโทรไปถามเจ้าหน้าที่ที่ขนส่งมาว่า ไปถึงแล้วต้องเริ่มที่
    ตึกไหนก่อน แล้วเค้าก็บอกมาอย่างนี้ ก็แล้วแต่ว่าใครสะดวกยังไง แค่นำมาเล่าสู่กันฟัง เป็นแนว
    ทางไว้ดีกว่าคะ

4. Gappa

Gappa New Member Member

6
    0
    0
    ขอถามนิดน่ะครับ

ใบเสร็จค่าเปลี่ยนเครื่อง ผมหายอ่าครับ เปลี่ยนมานานและ ยังไม่ได้ไปแจ้ง

ทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

5. banhan

banhan New Member Member

22
    0
    0
    เหมือนกันครับรอผู้รู้มาตอบครับ:cry:

6. ใช้บิลเงินสดก็ได้ครับ แต่อาจโดนชาร์ตเพราะไม่ใช่บิลvat ไม่แน่ใจว่า 2%รึเปล่านะ (ก็ลงค่าแรงถูกๆไว้ซะ)
    แล้วจะให้ดีลงวันที่ไว้ใกล้วันไปแจ้งก็ดี เพราะส่วนมากถ้าเปลี่ยนแปลงอะไรเกี่ยวกับรถ ขนส่งมักให้แจ้งภายใน15วัน
    ไม่งั้นโดนปรับอีก 200 (ครั้งก่อนเปลี่ยนสี แจ้งเกิน15วัน ก็โดนค่าปรับ 200 อ่ะครับ)

7. pui_3D_yL

20
    0
    0
    เปลี่ยนสีตามกฎหมายกำหนดไว้เลยว่าห้ามเกิน15วัน แต่ส่วนเปลี่ยนเครื่องเนี๊ยะคงได้นานกว่านั้น
    นะค่ะ เพราะตอนที่ไปทำเรื่องเปลี่ยนเครื่องที่ขนส่ง ก็เปลี่ยนเครื่องได้สัก 3 เดือนเห็นจะได้
    แต่ไม่เสียค่าปรับคะ
    ส่วนเรื่องใบเสร็จไม่แน่ใจอ่ะ ก็ลองทำตามที่คุณเหลืองซ่าคาร์บิวคู่ว่าก็ได้ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็ลอง
    โทรถามที่ขนส่งดูก่อนไปก็ได้ จะได้ไม่เสียเวลาเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้