ติดแบบดูด หรือ หัวฉีดดีครับ (คิดจนหัวจะระเบิดแล้ว)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย lengaru, 12 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lengaru

lengaru Guest

0
    0
    0
    พี่น้องชาว ek ที่ติดแก๊ส ช่วยแนะนำทีครับ รถผม ek 96 กำลังจะบริโภค LPG แต่ก็ไม่อยากลงทุนสูงมาก อยากรู้ว่า ติดแบบไหนดี ระหว่าง fixmixer หรือ หัวฉีด เพราะ ราคาค่าติดค่อนข้างห่างกันมาก ( รับฝังมาว่า แบบดูดจะมีปัญหาเรื่องอัตราเร่ง และ กรณี back fire และ เรื่องของ ไฟ เอนจิ้น ที่จะโชว์ ด้วย) รบกวนคนที่ติดทั้งสองแบบ ช่วย บอกที ครับ

2. ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณ แนะนำให้ใช้แบบหัวฉีดดีกว่าครับ เพราะ
    ระบบการทำงานจะละเอียดกว่า มีปัญหาน้อยกว่า การใช้งานและกำลัง
    ของเครื่องยนต์ก็ดีกว่าแบบ Mixer อัตราการสิ้นเปลืองก็น้อยกว่าด้วยครับ

แต่ถ้าเน้นแบบประหยัด ๆ ก็ใช้แบบ Mixer ก็ได้ ทำดี ๆ จูนดี ๆ หน่อยก็ไม่
    ต่างกับระบบหัวฉีดมากนักครับ

3. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ติดแพงอีกนิสสส...ชีวิตมีสุข...ใช้ไปลืมความทุกข์(น้ำมันแพง)...กุ๊กกุ๊กนึกไม่ออกแระ ..555+ :D

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อารมณ์ดีแบบนี้ สงสัยได้เบอร์มาร์คกี้มาแน่เลย

ปล. ขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ แบบมิ๊กก็พอใช้ได้ จูนดี ๆ ก้ไม่มีปัญหา

เพียงแต่มันไม่เนียนและประหยัดเท่ากับหัวฉีดครับ

5. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    สรุปง่ายๆ นะครับ ถ้างบไม่จำกัดก็หัวฉีดไปเลยครับ เดี๋ยวนี้ราคาหัวฉีดไม่แรงเหมือนแต่ก่อนแล้ว

แต่ถ้างบจำกัด ติดแบบ ดูด ก็ไม่มีปัญหาอะไรสำหรับ EK เพิ่ม Ramda ไปอีกซักหน่อยให้สนองอัตราเร่งก็ ok แล้วครับ

6. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    รถที่บ้านมี2คัน ติดหัวฉีด กับระบบดูด

ระบบดูด มีอาการตามมาเยอะค่ะ ส่วนระบบหัวฉีดมีความระเอียดสูงในการจ่ายแก๊สเพราะว่ามีecuของแก็สควบคุมอยู่ ไม่เกิดอาการแบ๊คไฟ แน่นอน เพราะฉีดแก็สเข้าท่อไอดีโดยตรง โดยแยกการทำงานของการฉีดแต่ละหัว อัตราเร่งตีนต้น ตีนปลาย ควบคุมได้โดยการจูนควยคอมละเอียดกว่า สามารถปรับ ที่สำคัญ ประหยัดแก็สมากๆค่ะ

แต่ก็แลกมาด้วยค่าตัวเกือบเท่าตัวนะค่ะ

7. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    ถ้างบจำกัด ติดแบบดูดครับ จูนดีๆก็ใช้งานได้ดีครับ คุ้มทุึุนเร็ว (ยิ่งน้ำมันแพงยิ่งคุ้มทุนเร็ว )ใช้ๆไป พอมีตังค์ค่อย upgrade เป็นหัวฉีดก็ได้คับ:)

8. อารมณ์ดีนะช่วงนี้

9. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    แล้วเบอร์น้องหมวยที่ให้ไปเป็นไงบ้างจ๊ะกุ้ง อิอิ:D

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อย่าเอ็ดไปครับพี่ เด๋วไก่ตื่น

11. x1542

1,252
    156
    0
  12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แบบหัวฉีดดีกว่าครับ

13. lengaru

lengaru Guest

0
    0
    0
    ขอขอบคุณทุกท่าน สำหรับ ความเห็น และ แนวทาง แต่ถ้าให้เนียน ช่วย แนะนำร้านที่จะติดตั้ง ด้วยเถิด ครับ พี่น้อง ตอนนี้ยังไม่ได้ เป็นสมาชิกek ครับ มาอาศัย หาความรู้และคำแนะนำ ที่มีประโยชน์ (หากเหลือเงิน จากค่าน้ำมัน จะได้ นำมาลงของแต่ง ให้รถ ครับ อยากหล่อเหมือนกัน )

14. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    fixmix ก้ดีนะคับประหยัดค่าติดตั้งหน่อยผมใช้มาปีนึงแล้ว ไม่มีปัญหาคับ

15. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    รีบตัดสินใจนะ เพราะว่าตอนนี้ราคากำลังแรงเลยทีเดียว แถมคิวการติดยาวอีกบางร้านที่ดีดีรอถึง 2 เดือน

16. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    ผมติดตอนแรกเป็นแบบดูดก็โอเคคับ(ถ้าร้านดีๆๆติดจะไปมีปัญหา)พอใช่ไปเกือบ2ปีมาติดแบบหัวฉีดดีขึ้นคับกินgasน้อยลงกำลังดีขึ้นทั้งgasและน้ำมัน เอาเป็นว่าถ้ามีตังหัวฉีดไปเลยคับแต่ถ้าดูดก็หาร้านดีๆๆแล้วกันคับ

17. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    กำลังจาเข้าไปติดเหมือนกันคับ วันที่16นี้เเหละ เป็นเเบบหัวฉีดของ power jet ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง

18. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    ติดเเบบmixต้องกำเงินไปประมาณเท่าไหรครับ

แล้วCNGไม่มึใครพูดถึงเลย

19. x1542

1,252
    156
    0
    2 เดือนที่แล้วแบบดูด15000 เดี๋ยวนี้น่าจะ หมื่นปลายๆๆนะไม่แน่ใจ

20. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    อยู่แถวไหนนะครับ จะได้บอกๆกันได้แต่ที่ผมไปติดมาแบบหัวฉีดนะไม่ต้องรอคิวเลยแต่ต้องดูนะว่าถังมีรึป่าวเพราะว่าตอนนี้หายาก ราคาแรงด้วยติดที่ถังอย่างเดียวติดมา 31000 นะทำดีนะครับตอนนี้ถามที่ไหนราคาแรงมาก คิวร้านดังๆหน่อยเป็นเดือนๆเลย ตอนนี้ติดมาประหยัดสุดๆ ขับ200 กม กินแก๊สแค่ 250 บาทเองคุ้มครับเอารูปมาให้ดูละกันนิดนึง

21. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    หัวฉีดของอะไรครับ แล้วไปติดแถวไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ ขอบคุณครับ

22. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    หัวฉีดของ rail อุปกรหม้อต้ม อิตาลี่ ถัง 58 ร้านพี่เค้าอยู่ที่รังสิต คลอง 2 ครับส่วนเบอร์เดี๋ยวมาอัพให้ล่ะกันนะครับ ใช้เวลาติดตั้ง 2 วัน แต่กลัวว่าจะหาถังไม่ได้นะซิครับ เพราะตอนนี้หายากด้วยถ้าต้องการรายละเอียดมากว่านี้โทรคุยกันก็ได้นะครับ 089-7722746 ต่อครับคือต้องบอกกันนะครับว่าไม่ได้เป็นนายหน้า หรือมีส่วนได้อะไรทั้งสิ้น เพียงแต่มีร้านดีๆ มีไรก็มาบอกๆกันแค่นั้นครับ เพื่อเพื่อนสมาชิกทุกคนครับขอบคุณครับ

เบอร์มาแล้วครับ 0818324791 ชื่อพี่ ตือ ครับ ท่านใดสนใจก็ลองคุยดูกันเองนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2008
  23. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    กำลังจะไปติด Mix อยู่พอดี อ่านข้อมูลแล้วอยากจะเปลี่ยนใจ แต่ตังค์ไม่ถึง ....โอ๊ย...เครียด...จะเอาแบบไหนดีว้า....เลือกไม่ถูกเลย

24. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    ผมว่าหัวฉีดดีกว่าคับ

25. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ECM ของอะไรครับ

26. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    อยากติดมั่งแล้วเหมือนกัน
    น้ำมันแพง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้