ยังสู้กะเบนซิน 95 ได้ยังไงกันคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    สงสัยว่ายังมีหลายท่านที่ยังยืนหยัดอยู่กะเบนซิน 95 โดยไม่สนใจแก๊สทั้งหลาย
    แหล่ ยังคงเหนียวแน่นได้ยังไงอ่ะคับ ส่วนผมเป็นคนนึงที่คงไม่ไหวแล้ว ถ้าไม่มี
    แก๊สให้ใช้คงจอดรถไว้อย่างเดียว เพราะวิ่งทำงานเยอะมากวันละประมาณ 200 โล โลละ 6 บาท กะวันละ 1200 ประมาณเดือนละ เกือบ 4 หมื่น ซึ่งรายได้ผมแค่
    เดือนละประมาณ 2 หมื่นปลาย ติดลบแน่นอน:cry: ผมเลยสันนิฐานว่าเพื่อนๆที่ยัง
    ใช้ 95 เพียวๆ กันอยู่ น่าจะมาจาก.....
    1.รวย จิงๆ (อันนี้ไม่ต้องอายคับ ก็มันรวยจิงๆ:D)
    2.รักความแรงเป็นชีวิตจิตใจ:)
    3.ใช้รถน้อย:eek:
    อะไรอีกหล่ะ นึกไม่ออกแล้วอ่ะคับ :confused:

1. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ใช้รถน้อยลง ออกแต่กลางคืน แล้วก็เลิกเหล้าเดือนละ 2 มื้อครับ ชดเชยค่าเบนซินได้เหลือลิตรละประมาณ 25 บาท

ก็โอเคนิดหน่อย แต่ต้องลดหลายอย่างอยู่เหมือนกัน ถ้าขืนใช้ชีวิตเดิมๆเหมือนลิตรละ 20 มีเท่าไรก็หมดครับ

เดี๋ยวนี้ 2 ลิตร ร้อย แพงเท่าเบียร์ขวดนึงเลย

แมวที่บ้านอีก 2 ตัว เดือนนึง หมดเยอะเลย

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ประหยัดค่าข้าวลง

คำนวนเส้นทาง บางครั้งจ่ายค่าทางด่วนจะคุ้มกว่าหน่อย

ต้องทนต่อไปคับ เพราะรถเติมได้แต่ 95 -*-

เศร้า เห็นวันนี้ลงมา แต่เค้าว่าพรุ่งนี้ขึ้นอีก สี่สิบ สตางค์เหมือนเดิม T___T

3. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ไม่ไปรับแฟน ให้นั่งBTSมาเอง อ้างว่าน้ำมันแพง ประหยัดไปได้เยอะ

4. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    1. ใช้รถน้อยลงจากเดิมครับ
    2. ไม่มีเงินติด Gas LPG ระบบหัวฉีดครับ มีระบบผ่อนแต่ไม่อยากเป็นหนี้ในสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ครับ
    3. วางแผนการเดินทางมากขึ้นครับ ถ้าไปไกลๆ ก็เอารถจอดไว้ตามห้างแล้วขึ้นรถเมล์ไปต่อรถไฟฟ้าครับ

5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ใช้รถน้อยคับ

อาทิตย์ละครั้งเอง หรือไม่ก้อวันไปแข่ง

6. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ทำจายก่อนคับ

แล้วก็ใช้รถน้อยลง ไม่ค่อย BOOST แระ

7. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    นั่งรถเมลลเอาครับ ปกติวิ่งวันละ 100 โล ก็เหลือ 50 โล

8. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    จอดเป็นส่วนใหญ่..เติมบ่อยๆก็ไม่ไหวอ่า

9. impolite

impolite New Member Member

39
    2
    0
    ใช้รถคันที่ประหยัดคับ
    ไอ้คันที่เติม 95 ไว้ใช้อาทิตย์ละ 1-2 วันพอ
    ก็พออยู่ได้อ่ะคับ

10. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    เกาะชาวบ้านคับ ฮิๆ

11. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    ใช้น้อยคับ
    ถ้าวันไหนใช้ ก็ไม่ได้ไปไกลมาก
    เต็มที่สุดๆ ก็ไม่เกินสามสิบโล

12. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ก็ประหยัดหลายๆอย่างคับ เที่ยวเอยกินเอย
    ขับรถก็ช้าลงมากๆไปเนิบๆ
    ทุกวันนี้จดการเติมน้ำมันของตัวเองไว้นะวิ่งก็น้องลงกว่าเดิม แต่น้ำมันมันคงแพงขึ้นแหละเสียเงินเท่าเดิมเลย

13. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    เติมเต็มแล้วจอดมากกว่าขับครับ
    เดือนนิดๆแล้วที่น้ำมันรถผมยังไม่หมด ถ้าไปไหนก็จะเน้นเอาดีแม็กซ์ออกแทน น้ำมันเติมราคาพอๆกัน แต่วิ่งจนหมดถังแอคคอร์ดเกือบสี่ร้อยโลหมด กระบะวิ่งได้เกือบหกร้อยโลหมด ถ้ามีสองคันเติมเต็มทั้งสองคัน แล้วสลับใช้ตามสถานการณ์ ก็ทำให้ต่อเวลาในการเติมน้ำมันออกไปได้อีกหลายวัน แต่ละคนก็คงทำเหมือนกันไม่ได้ สู้สู้ครับ :)

14. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เติมแก็สโซฮอล์+อยู่บ้านมากขึ้น ออกนอกบ้านเมื่อจำเป็น ขับรถไม่เกิน80

15. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แท็กซี่และ รถเมลล์

16. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ตามข้อ 2 / 3 เลยครับ ส่วนข้อ 1 ไม่แน่ใจ

17. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ที่จะเล่านี่เป็นของพี่ผมนะ อาจจะเพราะจังหวะดีด้วยครับ คือเพื่อนที่ทำงานที่เดียวกันนี่ พักอยู่คอนโดเดียวกันเลย ก็เลยสลับกันน่ะครับ มีอยู่ 3-4 คน ก็ผลัดกันขับไป ช่วยประหยัดได้เยอะ ส่วนตัวผมนี่บ๊ายบายตั้งแต่ ลิตรละ 25 แล้วครับ :D

18. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    ข้อ 3 เลยครับ

19. ใช้รถน้อย ถึงขั้นน้อยมาก ก้อเลยยังต้องการ 95 อยู่เรื่อยๆ

ถ้าใช้จิงๆ ก้อคำนวนระยะทาง แล้วก้อขับอย่างประหยัด

ระบบ วีเทค รถผมจะเสียแล้วมั้งเนี้ย อิอิ

20. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    แพงไม่กลัวครับ...

กลัวไม่มีจะเติมมากกว่า 95 เนี่ย

ส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยได้ขุดรถตัวเองออกมาใช้เท่าไหร่อ่ะครับ เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องราคา แต่ที่ซีเรียสคือมันหาที่เติมยากมากๆ

ชีวิตปกติก็เอารถที่บ้านมาใช้บ้างเติม 91 ก็ชิวๆ หน่อย แต่ปกติก็ ขสมก. ตลอดครับ ประหยัดดีนักแล

21. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    รถวิ่งเล่นผมเติม 95 อาทิตย์ละ 1000 ไม่เกินนี้ครับขับอยู่ 3 คืนหมด(ทำไงได้ก็เรายังชอบซิ่งอยุ่)พยายามเอาออกให้น้อยสุดๆ
    อีกคันรถแก๊สเติมอาทิตย์ละ 1000 วิ่งได้ทั้งอาทิตย์เลยสบายๆ(ชีวิตบนนถนนเริ่มดีแต่จะบัดซบทันทีเมื่อลอยค่าLPG)
    ที่เหลือก็เลิกเหล้าเลิกบุหรี่ เลิกอาบน้ำบ่อยๆ(อันนี้ทำใจลำบาก)

22. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ของผมวิ่งอาทิตย์ละครั้ง ครั้งนึงไม่เกิน150โล อ่ะ
    ตอนแรกว่าจะติดแก๊สเหมือนกันแต่ว่าค่าติดตอนนี้ก็7หมื่นแล้วอ่ะ ของผมดันเป็นเครื่องV6ด้วยจิ

23. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ใช้รถน้อยครับ ใช้เฉพาะ เสาร์อาทิตย์

24. holset_HX64

holset_HX64 New Member Member

44
    0
    0
    ของผมใช้ทุกวันครับวิ่งมา2วันเกือบๆ300โลโดนไป1700บาทแล้ว
    เศร้าจิงๆๆ

25. ใช้รถน้อย อาทิตย์ละ 1 - 2 วัน แล้วออกแต่ละครั้งต้อง
    คิดก่อนว่าจะไปไหนบ้าง แล้วจัดการธุระให้เสร็จไปในวันเดียว
    จะได้ไม่ต้องออกบ่อย ๆ

ถ้าจะไปไหนส่วนมากก็นั่ง BTS หรือเอา Fino ออกจะประหยัด
    และมีโอกาสได้พบปะสาว ๆ แปลกหน้ามากกว่าขับรถยนต์ครับ

26. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เครื่อง 1600 แคมคู่ เกียร์ ธรรมดา ยังพอไหวอยู่ครับ กลัวหาเติมไม่ได้มากกว่าครับ
    เครื่อง 3000 4WD ยกลง วาง1J + LPG ไปเรียบร้อยครับ หมดไปเกือบแสน

27. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ใช้แต่คันเล็กประหยัดน้ำมันครับ

ตัวแรงเอาออกมาอาทิตย์ละไม่กี่วัน ขับก็ไม่ค่อยบูสต์
    เอามาวิ่งแค่กลัวว่าจอดนานแล้วจะพังน่ะครับ

28. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    จำใจเติมโซฮอล์แล้ว...โคราชไม่มี เบนซิน 95 ...แต่ในจำนวนเงินที่เท่ากัน รถผมเติมเบนซิน 95 แล้ววิ่งได้ระยะมากกว่าเต็มโซฮอล์ 95 เซ็งเลย...

29. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ค่อยๆไปครับ ใครอยากแรงเชิญก่อนเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้